Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ACT07: "Meghalaya,living root bridges" by Narongrit Dantragoon  (อ่าน 31604 ครั้ง)
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« เมื่อ: 09/12/15, [00:23:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

"Meghalaya,living root bridges"

แรงบันดาลใจ
ผมชอบภาพอยู่ภาพหนึ่ง เป็นสถานที่หนึ่งในเมือง Meghalaya ทางตะวันออกเฉียงเหนือของประเทศอินเดียครับ เรียกว่า สะพานมีชีวิต "living root bridges" ซึ่งเป็นผลงานสร้างสะพานรากไม้ ของชนเผ่า  Khasi ซึ่งทำจาก ต้นไม้ยาง rubber trees.Cherrapunji (ficus elastica) ดูแล้ว ไม่น่าจะเหมือนยางบ้านเรานะครับ เพราะมันมีรากไว้พยุงต้นด้วย

เครดิตภาพ https://en.wikipedia.org/wiki/Ficus_elastica#/media/File:Ficus_elastica.Ghana.jpg

การข้ามแม่น้ำที่ไหลเชี่ยวชนเผ่านี้ เค้าเคยใช้ไม้ไผ่และดูแล้วไม่แข็งแรงครับ เลยบังคับรากของเจ้าต้น rubber trees.Cherrapunji  ให้เป็นสะพาน โดยใช้ต้นหมาก ทะลวงเอาแกนกลางออก และ ใส่รากของเจ้าต้นนี้เข้าไปข้างในตั้งแต่เล็กๆ เพื่อบังคับให้ราก เดินทางตรงได้ นับว่าเป็น วิศวกรทางธรรมชาติเลย

แล้วแรงบันดาลใจ ก็เป็นจุดเริ่มของ "Meghalaya"  ครับผม

ภาพแรงบันดาลใจครับ
เครดิตภาพ http://www.planetcustodian.com/2015/07/31/6296/stunning-living-root-bridges-of-india-are-grown-not-built-and-last-for-centuries.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/16, [22:09:45] โดย Near »
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/12/15, [15:17:56] »

รายละเอียดตู้
     Tank size:          45x30x30 cm.     
     Lighting System:          Chihiros A-Series (A451) x 2     
     Filtration System:          EHEIM Classic250 (2213)     
     Substrate:          Black Earth Premium (Extra Fine)     
     Base Substrate:          Green Base XR     
     CO2 Diffuser:          NEO Diffuser mini     
     Inflow-Outflow:          VIV Glassware     
     Fertilizer:          FERKA Fertilizer Set (Aquabase, Balance - K, Aquatilizer, Aqua Shade, Stemma, Rosetta)     
     Algae Control:          Aquamania, Azoo(Hair Algae control)     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/12/15, [19:05:27] โดย Coffman »
Near ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/12/15, [15:43:06] »

คล้ายต้นไทรเลยอ่ะ เจ๋งโคตร

แรงบันดาลใจ โหดร้ายมาก
Sponsor
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/12/15, [18:13:31] »

ว่า ด้วยเรื่องตู้ๆ
ตู้แข่งปรกติที่จะมีการจัดแสดง ผมมักจะติดกระจกฝ้าไว้ด้านหลังครับ หลักๆก็เพื่อการถ่ายภาพเลย วัสดุที่ใช้ก็เป็นสติกเกอร์ขุ่น ขุ่นมากน้อยตามชอบครับ มาดูวิธีแปะกันเลยครับ
1.ตู้เห็นๆแบบนี้มีรอยที่มองไม่เห็นถ้าไม่สังเกตุดีๆครับ

สเปรย์น้ำยาล้างจานผสมน้ำแล้วใช้มีดโกนหรือมีดคัทเตอร์ขูดออกครับ

เช็ดให้แห้งด้วยหนังสือพิมพ์เก่า แล้วเอาสติกเกอร์ฝ้า ที่เตรียมไว้มาฉีดด้วย น้ำยาล้างจานผสมน้ำหมาดๆครับ

สเปรย์ น้ำยาล้างจานผสมน้ำ ที่กระจกด้วยนะครับ แล้วค่อยๆติดเข้าไป

ใช้ยางปาดกระจก หรือไม้บรรทัดพลาสติกค่อยๆไล่ลมเบาๆ  ช่วงนี้ก็ขยับแผ่นสติกเกอร์ได้นะครับ ถ้าไม่ตรง แต่ผมชอบตัดสติกเกอร์ให้เผื่อไว้ครับ เสร็จแล้วค่อยใช้มีดกรีด ตรงเป๊ะ

เรียบร้อย

พรุ่งนี้มาว่าด้วยเรื่อง การเตรียมตั้งตู้เพื่อจัดจริง และเตรียมยกไปแข่งครับ
Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/12/15, [19:19:32] »

ติ๊กเกอร์ขุ่นนี่ซื้อได้ที่ไหนอ่ะพี่
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/12/15, [20:45:20] »

ติ๊กเกอร์ขุ่นนี่ซื้อได้ที่ไหนอ่ะพี่
ร้านทำป้าย พวกตัดสติกเกอร์ ครับ
kudozodic ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/12/15, [21:29:35] »

พี่ครับสติ๊กเกอร์แบบนี้เป็นแบบมีกาวหรือแบบสูญญากาศ ครับผม [เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/12/15, [22:35:14] »

พี่ครับสติ๊กเกอร์แบบนี้เป็นแบบมีกาวหรือแบบสูญญากาศ ครับผม [เจ๋ง]
แบบมีกาวครับเราเลยต้องพ่นน้ำผสมน้ำยาล้างจานเพื่อไม่ให้ติดหนึบทันที
ken:ken ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/12/15, [16:22:35] »

รอมาจดความรู้จากพี่เก่งครับ [เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/12/15, [12:41:06] »

รอมาจดความรู้จากพี่เก่งครับ [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ เคน [เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/12/15, [12:52:36] »

ถึงขั้นลองวาง hardscape ที่เป็นขอนนะครับ
บทความการเตรียมขอนไม่ ติดตามได้ที่นี่ครับ บทความ : การจัดเตรียมขอนไม้(Driftwood) ก่อนใช้ตบแต่งจริงในตู้ไม้น้ำ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=111386.0

ไม้ที่ใช้ตู้นี้เป็นรากจากขอนสารภีครับ
ลองวางไว้ก่อนในตู้ปาดหน้าเฉียงเพื่อทดลองจัด

หลังจากได้เลย์เอาท์จนพอใจแล้ว เรามาถึงขั้นตอนการ มาร์คตำแหน่งครับ ใช้กระดาษกันน้ำกับดินสอและลวดที่ใช้ในงานเกษตรครับ เจาะรูแล้วร้อยกระดาษเข้าไป

วางไว้ข้างบนขอนทุกอัน เพื่อถ่ายภาพ ถึงตอนนี้ยังไม่ต้องมัดนะครับ เดี๋ยวผิดที่

จากนั้นรื้อทีละอันพร้อมลอคมัดหมายเลขไว้ครับ ลงถังต้ม

ต้มในน้ำเดือดๆ ถ้าขอนลอยหาหินหนักๆ ทับไว้ครับ ต้มอย่างน้อย 2 ชั่วโมงแล้วปิดไฟทิ้งไว้ข้ามคืนครับ

การต้มแบบนี้ช่วยให้ขอนจมไว และไม่ทำให้ขอนคายเมือกและสีเหลืองออกมาหลังการจัดจริง อีกทั้งฆ่าพวกมอดแมลงหนอน ตะไคร่ของแถมต่างๆที่ติดมาด้วยครับ  พรุ่งนี้เราเช็คว่าขอนใช้ได้หรือยังนะครับ
NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 21/12/15, [10:50:36] »

พี่เก่งมาเต็มขนาดนี้แล้วผมจะอัพอะไรละทีนี้

n032 n032
tarozaa ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 21/12/15, [13:21:09] »

ขอบคุณครับ ชอบมาก ความรู้ล้วนๆ
RK` ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #13 เมื่อ: 21/12/15, [16:35:35] »

Fc.ครับพี่ ขอเก็บความรู้ด้วยคนครับ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/12/15, [08:44:14] »

จดๆๆ [ไอ้แว่น]
Sponsor
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/12/15, [11:13:22] »

พี่เก่งมาเต็มขนาดนี้แล้วผมจะอัพอะไรละทีนี้

n032 n032
เดี๋ยวจะเริ่มอืดแล้วครับติน ..
จดๆๆ [ไอ้แว่น]
[mo_001] ้hahaha
Fc.ครับพี่ ขอเก็บความรู้ด้วยคนครับ
ขอบคุณมากครับ
ขอบคุณครับ ชอบมาก ความรู้ล้วนๆ
[เจ๋ง] ขอบคุณครับ

วันนี้ลองๆวาดแบบ คร่าวๆครับ จากนั้นค่อยหาหิน
Sponsor
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/12/15, [15:13:41] »

จาก hardscape เตรียมไม้เสร็จ หลังจากต้มทิ้งไว้ข้ามคืนล้างให้สะอาด น้ำไม่มีสีเหลือง ใช้ได้เลยครับ เอามาผึ่งใส่ตะกร้า รอไว้

ถึงวิธีการเตียมหินครับ
หินที่ใช้ส่วนใหญ่จะใช้หินมาจากก้อนใหญ่ ก้อนเดียวเลือกที่ texture สวยๆครับ เอามาทุบและเลือกขนากที่จะเรียงใช้ เหตุผลคือต้องการให้ สีหิน ที่ได้ทั้งตู้ เป็นไปในโทนเดียวกันครับ
อุปกรณ์ทุบตามภาพกันเลย

จากนั้นลองเอามาวางทดสอบตามแบบที่ร่างไว้ครับ

ถึงเวลาใช้งานขอนที่เตรียมไว้แล้วครับ เรามัดหมายเลขไว้แล้วขั้นตอนนี้งานง่ายเลยครับ เพียงปรับระดับหิน ให้รับกับขอน แต่งรายละเอียดเข้าไปอีกนิด กิ่งก้านที่รุงรัง ไม่ต้องใส่ใจครับ วางๆไปก่อนเดี๋ยวเราจะหั่นครับ

ถึงขั้นตอนนี้วันนี้ขอพักกันก่อนนะครับ ขั้นตอนต่อไปคือการทำตู้ ยึดหินขอนให้เข้ากับฐาน เพื่อการตั้งตู้ในระยะยาว
chamnearn ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/12/15, [01:37:48] »

ติดตามคับพี่ ละเอียดมากคับ ความรู้ประดับหัวจิงๆ
Moderator
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/12/15, [19:18:52] »

ตำราชั้นเลิศ
Sponsor
« ตอบ #19 เมื่อ: 25/12/15, [15:27:18] »

ติดตามคับพี่ ละเอียดมากคับ ความรู้ประดับหัวจิงๆ
ขอบคุณที่ติดตามด้วยนะครับ
ตำราชั้นเลิศ
วันนี้อัพชุดใหญ่ครับ

Sponsor
« ตอบ #20 เมื่อ: 25/12/15, [16:44:42] »

วันนี้มาจัดกันต่อครับ
สินค้าจากสปอนเซอร์เดินทางมาถึงครบแล้วครับ ค่อยๆทยอยใช้เป็นตัวๆไป

แบบเดิมของ "Meghalaya,living root bridges"  

ต้องเตรียมหินก่อนนะครับ
ย้ายขอนออกไปแปป

รองพื้นด้วยสินค้า 3 ชนิดนี้ครับ

MULTI-R สินค้าจาก CAL AQUA LAB ใช้รองพื้นเพื่อปลดปล่อย แร่ธาตุและธาตุเหล็กที่มีความจำเป็นต่อไม้น้ำ ในระยะยาวคงความสมบูรณ์ของสีสันพรรณไม้ในระยะยาว เร่งการเจริญเติบโต และลดปริมาณตะไคร่น้ำได้

SUBSTREX สินค้าจาก CAL AQUA LAB ใช้รองพื้นเพื่อเพิ่มความใสปรับปรุงคุณภาพน้ำในช่วงตั้งตู้ให้ดีขึ้น และมีผลดีกับสำหรับการตั้งตู้ในระยะยาว ยืดอายุของดินปลูกได้

ตัวพระเอกของชั้นพื้นคือตัวนี้ครับ ทั้งดีต่อตู้ในระยะยาว และระบบรากพืชหัวใจของตู้ไม้น้ำ Green Base XR รายละเอียด http://www.calaqualabs.com/greenbasexr.html

1. เป็นวัสดุรองพื้น ที่สามารถปลดปล่อยธาตุรอง ได้ในระยะยาว  และต่อเนื่อง
 และมีทั้ง humic and fulvic acids ซึ่งเป็นกรดที่ปรับสภาพน้ำให้ไม้น้ำใช้ดูดซึมปุ๋ยได้ดีขึ้น  การปลดปล่อยธาตุรองแบบนี้จะคุมตะไคร่ไม่ให้มีมากและปลดปล่อยออกมาได้นานเป็นปี  

2. ใช้หินภูเขาไฟชนิด montmorillonite granules ซึ่งมีรูพรุนสูงและสามารถปลดปล่อย ธาตุรอง iron, manganese, and magnesium มี ความพื้นที่รูพรุน 22 ตารางเมตรต่อกรัม และมีความเป็นประจุบวกสูง  ช่วยในเรื่องการปบดปล่อยแร่ธาตุรองในระยะยาว และเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียในระบบชั้นพื้น ทำให้การย่อยสลายของเสียได้ไวขึ้น ดีขึ้น Green Base XR ยังช่วยลดความกระด้างของน้ำ และปลดปล่อยแร่ธาตุรองทดแทนออกมา ช่วยยืดอายุของดินปลูกในระยะยาว

3. ผสมถ่านคาร์บอนเกรดสูงช่วยทำให้น้ำใส รักษาระบบน้ำ และปลดปล่อยธาตุอาหารในระยะยาว

4. ผสม Biobacter หรือจุลินทรีย์ที่ดีในระบบชั้นรองพื้นในการเริ่มต้นตั้งตู้ ทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายเรื่องนี้ไปได้  

อัตราใช้
MULTI-R และ SUBSTREX ตู้นี้ใช้ 1 ช้อนครึ่งครับ มีแถมมาให้

Green Base XR  ตู้นี้ใช้ 2 ลิตร หมดถุงเลยครับ ผมแบ่งใส่ ถุงตาข่าย  2 ใบ

เนื่องจากตู้นี้ ใช้หินค่อนข้างหนักและต้องขนจากเชียงใหม่ไปกรุงเทพ  เลยต้องทำการติดหินบนแท่นวางครับ

อุปกรณ์ที่ใช้

แท่นวางหลัก ตัดให้พอดีๆครับ

หินตู้นี้ต้องหนุนสูง เอา Green Base XR  ที่ใส่ถุงไว้หนุนเลยครับ

ใช้อีพอคซี่แบบปั้นครับ

2 ชนิดปั้นแล้วทิ้งไว้สักคืนนึงแข็งมากๆ

ทำไปเรื่อยๆครับ ให้ภาพอธิบาย

ตรงนี้มีเทคนิคนิดนึงนะครับ เราต้องวัดความสูงของยอดแต่ละลูกเพื่อวางจริงต่ำไปต้องหนุนครับ

วางไปเรื่อยๆ

หลังสูงตัดตะแกรงมาถมๆแบบนี้ครับเล่นระดับ

[/url]

กะลองวางแล้วตะแกรงที่ถมไว้ด้านหลัง ยึดไม่ให้โยกด้วยกาวร้อนกับกระดาษทิชชู และอีพอคซี่
[url=https://upic.me/show/57518862]

วันนี้พักไว้ตรงนี้ก่อนนะครับ รออีพอคซี่แห้งสนิท 1-2 วัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/12/15, [16:46:21] โดย Coffman »
ch.thinnaphan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 25/12/15, [18:45:44] »

สุดยอดมากๆครับ ทำ layout สวยๆไม่ง่ายเลยครับ เทคนิคเยอะมากครับ ขอบคุณครับ
Moderator
« ตอบ #22 เมื่อ: 28/12/15, [10:02:52] »

idea1
Sponsor
« ตอบ #23 เมื่อ: 30/12/15, [16:04:02] »

สุดยอดมากๆครับ ทำ layout สวยๆไม่ง่ายเลยครับ เทคนิคเยอะมากครับ ขอบคุณครับ
idea1
ขอบคุณมากครับมาต่อกันเลย

วันนี้มาทำตู้ในส่วนหินกันต่อครับ รู้สึกว่ากาวกับอีพอคซี่แห้งดีแล้ว

ช่องระหว่างหินอุดไว้ด้วยฟองน้ำพื่อกันดินไหลจากหลังมาหน้าตู้ และหยดกาวร้อนไว้เพื่อกันหลุดครับ

ชุดขอนที่ใส่หมายเลขไว้ ค่อยๆวางบนหิน หลังมาหน้าครับ เพื่อไม่ให้ชุดที่ทำเสร็จโดนมือล้มอีก อันไหนยาวเราตัดแต่งได้ครับ ผมใช้คีบบอนไซ ปลายขอนขอตัดเป็นแหลมๆสวยดีครับ
[/url]
[/url]

[url=https://upic.me/show/57552825]

ค่อยๆทำไปเริ่มเห็นเป็นรูปร่าง hardscape โดยรวมแล้วครับ ใช้เวลาตัดแต่งวางถึงตรงนี้ 2-3 วันครับ ดูหลายมุมอย่าพึ่งเบื่อนะคร้าบ

ไว้มาต่อกันด้วยการแต่งรายละเอียดสุดท้ายก่อนลงดินและไม้น้ำขอเวลา2-3 วันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/12/15, [16:21:24] โดย Coffman »
Sponsor
« ตอบ #24 เมื่อ: 01/01/16, [21:47:35] »

มาต่อกันที่ช่วงสุดท้ายของการวาง Hardscape ครับ วัสดุที่ใช้ประสาน อุดรอยต่างๆจากที่เราใช้ กาวยึดสีขาวตามจุดต่างๆคือ ดินปั้น ของ Cal aqua labs ผู้ผลิตดิน  Black earth นั่นเองครับ

ลักษณะการอุดข้างๆตู้กันดินไหล

ปิดทับรอยต่อจากกาว อีพอคซี่ครับ

เติมน้ำทำเป็นลักษณะโคลนทาบางๆให้ทั่วขอน(แล้วจะมาเฉลยว่าเพื่ออะไรครับ  ทิ้งไว้ 1-2 คืนให้ดินแห้งและเซ็ตตัว เพื่อลงไม้น้ำในขั้นตอนต่อไป
Sponsor
« ตอบ #25 เมื่อ: 03/01/16, [20:34:42] »

วันนี้มาต่อกันด้วยรายละเอียดของรากกิ่งกระเพราเล็กๆนะครับ
ตัดเลย แบ่งครึ่งแบ่ง เป็นซีก ติดด้วยกาวร้อนตามสะดวกครับ

ถึงตอนนี้ดินปั้นก็แห้งเรียบร้อยแข็งแรง ได้เวลาเทดิน  Black earth กันได้เลยครับ

ดินที่อยู่บนก้อนหิน ใช้ไดร์เป่าผมเป่าไล่ครับ ให้เม็ดเล็กๆกลิ้งลงไปในหลุมตามช่องที่ทำไว้ เอาตะเกียบแทงหลายๆครั้งเพื่อให้ดิน เข้าที่ไม่ยุบตัวตอนเติมน้ำนะครับ

เรียบร้อยครับ แล้วเวลาลงต้นไม้และวางแผนการลงไว้จะมาอัพเดทให้เพื่อนๆครับ

chamnearn ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #26 เมื่อ: 04/01/16, [20:00:10] »

เรื่องดินเหนียวของแบ็คเอิร์น ถ้าหากเราจะประยุกต์ใช้ดินเหนียวบ้านเรามันจะผิดแปลกกันตรงไหนบ้างคับ อากทราบข้อดีข้อเสียด้วยคับ เพราะผมคิดว่า การทำศิลปะไม้น้ำ มันคงไม่ตึงทุกอย่างอะคับ
Sponsor
« ตอบ #27 เมื่อ: 04/01/16, [20:24:47] »

เรื่องดินเหนียวของแบ็คเอิร์น ถ้าหากเราจะประยุกต์ใช้ดินเหนียวบ้านเรามันจะผิดแปลกกันตรงไหนบ้างคับ อากทราบข้อดีข้อเสียด้วยคับ เพราะผมคิดว่า การทำศิลปะไม้น้ำ มันคงไม่ตึงทุกอย่างอะคับ
ดินเหนียวเราเวลาแห้งแล้ว เติมน้ำมันละลายครับ ต่างกันตรงนี้ ที่ดินปั้นไม่ละลายกลับ เหมือนดินปลูกจริงๆ
Sponsor
« ตอบ #28 เมื่อ: 04/01/16, [20:31:54] »

วันนี้มาทำ Dry start method หรือ DSM นะครับผมเลือกใช้มอส 2 -3 ชนิดสำหรับที่จะมาติดบนขอนไม้เราครับ
1.มอสบราซิล
2.ขนนกUS
3.ชวามอส
อุปกรณ์ที่ใช้คือ มอส เขียง มีด ดินปั้น

ก่อนอื่นลาบครับ ลาบรวมเลยครับ เอาให้ละเอียด เละ

ดินปั้นไม่ต้องเยอะครับผสมน้ำพอเหลวหนืดๆเพื่อเป็นอาหารให้มอสในระยะที่เลี้ยงแบบแห้ง โขลกผสมให้เข้ากัน น่ากินแล้วครับ

ละเลงเลยครับ ให้ทั่วตามจุดที่เราต้องการ

จุดที่ไม่ติดหรือละเลงยากตามเก็บอีกนิดด้วยฟอร์เซปครับ

ทั่วล่ะครับ

พรมน้ำอีกรอบครับ ปิดด้วยแรปปิดอาหาร บ่มไว้ 20 วันครับ

ระหว่างนี้พรมน้ำทุกวันวันละ 1 ครั้งหรือ ถ้าน้ำที่เกาะแรปแห้งแสดงว่าชื้นไม่พอแล้วครับ เปิดฝาพรม ไฟใช้ 1 ชุดก็เพียงพอครับสำหรับมอส
Sponsor
« ตอบ #29 เมื่อ: 04/01/16, [20:47:27] »

วิธีการทามอส สับมอส ผมได้จากลุง Amano เป็นแนวทางครับ https://www.youtube.com/watch?v=WhvzRtUYJZ0
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์