Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ACT08: "Waiting for You" by Nikorn SaeTang  (อ่าน 18910 ครั้ง)
nikorn ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 25/12/15, [02:06:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จัดแสงถ่ายรูปมาดู ก็เป็นวิธีหนึ่งในการตรวจสอบ Hardscape นะครับ

Merry Christmas ครับทุกคน [rainbowface]
« ตอบ #31 เมื่อ: 26/12/15, [07:10:42] »

หลังจากนั่งมอง นองมอง เดินไปเดินมามองอยู่สองวัน ก็เลือกแล้ว สรุปว่า จะเป็นแบบนี้ครับ

ต่อไปก็เตรียม เลือกต้นไม้มาลง  ช่วงหยุดปีใหม่นี้ก็คงปักดำไม้พื้นก่อน (เอาขอนไม้ออกก่อน) die1

ผมยังลังเลอยู่ระหว่างจะเลี้ยงแบบแห้งก่อนดีมั้ย (โดยส่วนตัวยังไม่เคยลองเลี้ยงเลย)
เขาบอกว่า ถ้ามีเนินสูงชันการเลี้ยงแห้งก็จะช่วยลดความเสี่ยงในการเติมน้ำแล้วดินถล่มลงได้ เพราะรากต้นไม้ช่วยยึดเกาะดินไว้แล้วส่วนหนึ่งและการเลี้ยงแห้ง ต้นไม้ก็จะแพร่ไวกว่าด้วย (ความรู้เหล่านี้ อ่านได้จากในเวปนี่แล่ะครับ ลองเสริชหาคำว่า DSM dry start method ดูก็น่าจะเจอนะครับ) ที่สำคัญคือ รักษาความชื้นไว้ให้ได้ และไม่ให้อบร้อนจนเกินไป ข้อดีอีกอย่างคือ ไม่ต้องรบกับตะไคร่ ด้วยเพราะมันแห้งอยู่  [on_026]

หรือจะเลี้ยงแบบ ปักต้นไม้แล้วก็เติมน้ำเลย ตามประสบการณ์เดิมที่เคยชิน  มีปัญหาอะไรก็แก้ไปตามสภาพ อืม ยังมีเวลาให้คิดอีกวันสองวันครับ คุณๆอ่านแล้วคิดว่ายังไงแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ  hide2 [on_047] [งง]
ch.thinnaphan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 26/12/15, [11:59:26] »

lay out สุดท้ายนี่แจ่มมากเลยครับ
« ตอบ #33 เมื่อ: 26/12/15, [15:49:56] »

lay out สุดท้ายนี่แจ่มมากเลยครับ
[/quote
ขอบคุณที่ติดตามคร้าบ  [on_066]
chamnearn ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #34 เมื่อ: 26/12/15, [19:53:39] »

งามอิหลี คับ
« ตอบ #35 เมื่อ: 29/12/15, [22:34:17] »

พอเราจัด Hardscape  เสร็จก็เตรียมย้ายตู้ไปเข้าที่ตั้งมั่นครับ ในกรณีตู้ผมนี่ จะต่อกรองเข้าchiller นะครับ ผมตั้งเครื่องชิลเลอร์ไว้ที่ประตูออกระเบียงห้องให้มันพ่นลมร้อนออกไปข้างนอก
เตรียมการวัดระดับน้ำก่อน แล้วหนุนขาโต๊ะให้เรียบร้อยได้ระดับน้ำเสมอไม่เอียง กันตู้ปริแตกได้ด้วย และสวยงามด้วย

แยกเอาขอนไปแช่น้ำก่อน เพราะผมตั้งใจจะเลี้ยงไม้พื้นให้เต็มก่อนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/01/16, [21:49:43] โดย nikorn »
« ตอบ #36 เมื่อ: 29/12/15, [22:39:03] »

แล้วก็ยกตู้มาตั้ง อย่าลืมรองพื้นด้วยยางหรือโฟม

เดี๋ยวในวันสองวันนี้จะลงต้นไม้แล้วครับ เป็นช่วงวันหยุดปีใหม่(ซึ่งปกติอาชีพผมหยุดไม่เป็นไปตามระบบอยู่แล้ว)
กะว่าจะค่อยๆทำไปสบายๆ แล้วจะมาอัพรูปให้ดูนะครับ 
ken:ken ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 31/12/15, [15:50:26] »

วางหินได้โดนใจครับพี่
« ตอบ #38 เมื่อ: 02/01/16, [13:47:50] »

ปีใหม่ว่าง เอาต้นไม้มาลงครับ ผมเลือกใช้ไม้พื้นดังนี้

หวีดจิ๋วมีนามสกุลว่า คิวบา  
เพิร์ลกลาส นามสกุล มอนติคาโล
หญ้าแฮร์กราสมินิ
ไฮโกร ใบมน  
เป็นไม้ที่เลี้ยงแบบเพาะเนื้อเยื่อมา อยู่ในกระปุกปลอดเชื้อ ข้อดีคือ ไม่ต้องกังวลเรื่อง ศัตรูพืช เช่น หอย ไม่มีพานาเลียติดมา ปลอดตะไคร่ และของแถมอื่นๆ  ข้อด้อยคือ ปัจจุบันยังมีตัวเลือกน้อย ประเภทของต้นไม้มีไม่กี่ชนิดให้เลือกใช้

ห้ากระปุกนี้ ผมซื้อมาจากร้าน Aqu@mind กับ  Green Space ครับ  

ก่อนลงต้นไม้ ก็ พ่นน้ำให้ดินชื้นเกาะตัวกัน จะได้ไม่ถล่มและปักง่ายขึ้น

ใช้ขวดปั๊มไม่ได้เร็วดังใจ  เลยเอาหัวฉีดสายยางปรับเป็นละอองหมอกมา จัดไป ระหว่างนั้น เราก็ไปเตรียมต้นไม้กันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/01/16, [21:53:05] โดย nikorn »
« ตอบ #39 เมื่อ: 02/01/16, [13:52:46] »

เอาต้นไม่ออกจากกระปุก ล้างเจลอาหารออก แล้วแยกเป็นช่อๆ หรือ กลุ่มๆ เพื่อเตรียมไว้ปลูกครับ

จริงๆ เพิร์ลกราส ถ้าใช้เป็น ท่อนๆยาว สามเซน  ปักทีละท่อน ก็ได้นะครับ แต่ผมขี้เกียจแยก และ รากของไม้กระปุกรุ่นนี้ ยังไม่ยาวมาก เลยคิดว่า ปักเป็นช่อเป็นกลุ่ม น่าจะช่วยให้เกาะพื้นดินได้ดีกว่า ไม่ลอยเวลาเติมน้ำ ครับ
แล้วก็ลงมือปักไป ตามที่คิดไว้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/01/16, [21:54:40] โดย nikorn »
« ตอบ #40 เมื่อ: 02/01/16, [13:55:48] »

ออกมาเป็นแบบนี้ครับ

« ตอบ #41 เมื่อ: 02/01/16, [14:11:12] »

เติมน้ำแบบเบาๆที่สุด โชคดีมีหินเยอะ ก็ให้น้ำรดลงหินไป เรื่อยๆ รอให้เต็ม ระหว่างนี้ก็เตรียมย้าย กรองที่เรารันน้ำทิ้งไว้กับตู้เก่า
เก็บกวาดข้าวของอุปกรณ์ที่ทำรกเอาไว้ให้เรียบร้อย

เตรียมไฟ Chihiros LED Lighting A-series ที่สนับสนุนการแข่งขัน ความแรงโคมละ 27 วัตต์ สองโคมก็ 54 วัตต์
ตู้นี้จุไม่เกิน 40 ลิตร ถ้าคำนวนแสงให้เหมาะสม(ตามที่เขาว่ากันมา ก็ไม่รู้ว่าใครว่ามา แต่เป็นหลักการคร่าวๆ เพื่อให้คนเลี้ยงไมน้ำเลือกซื้อไฟได้สะดวก) 1 ลิตรต่อ 1 วัตต์ ไฟสองโคมนี้ก็เหลือเฟือแน่นอน 

ข้อดีของไฟรุ่นนี้คือ ปรับความแรงแสงได้ 7 ระดับ (ผมนับจาก เสียบปลั๊ก กดเปิดที่รีโมทแบบสาย แล้วกดเครื่องหมาย - ไปที่ต่ำสุดเป็นระดับที่ 1 กด เครื่องหมาย+ ไล่ขึ้นไปได้ถึงระดับที่ 7) 

ตู้นี้ ผมลองใช้แสงอยู่ที่ระดับที่ 5 ทั้งสองโคมครับ (ความจริงอยากให้ด้านหลังต่ำกว่าเพราะมันสูงกว่า แต่ลองดูก่อนไม่เป็นไร)

« ตอบ #42 เมื่อ: 02/01/16, [14:22:00] »

แขวนกรอง ผมเลือกใช้ ท่อน้ำเข้าออก เป็นอลูมิเนียม ก่อนนะครับ เพราะเป็นคนซุมซ่ามมาก ถ้าใช้แก้วคงทำแตกตั้งแต่วันแรกเลยก็ว่าได้  [on_026]

ใส่น้ำดูแล้วก็เห็นข้อแตกต่าง ข้อผิดพลาดทันที หุหุหุ

หินบางก้อนสี ต่างไปเล็กน้อย แต่สำหรับผม ยังอนุโลมได้เพราะมันอยู่เป็นกลุ่มๆ  และแช่น้ำนานๆไป ก็จะเข้มขึ้นอีก
แต่ที่เห็นชัดว่าจะตองแก้ไขคือ ดินด้านหน้าที่ พอปักต้นไม้แล้ว แลดู ไม่สม่ำเสมอ และ ระดับดินสูงเกินไปนิด

ไม่เป็นไร ไว้เปลี่ยนน้ำครั้งหน้า ค่อยแก้ไข ครับ เดี๋ยวผมจะเอามาโพสต่ออีกที

ตอนนี้ก็ต่อคาร์บอน ตั้งเวลาให้เปิดพร้อมไฟ วันละประมาณ หก ชั่วโมงก่อน  
ผมใช้คาร์บอนเข้ากระบอกปั่นนะครับ  ก่อนต่อเข้า ชิลเลอร์ ครั้งหน้าจะถ่ายรูปมาให้ดูกัน วันนี้ ขอตัวไปกินเลี้ยงปีใหม่กับเพื่อนต่อก่อนนะครับ สวัสดีปี2559 ครับ
chamnearn ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 04/01/16, [12:55:31] »

ชอบคับ แนวหินๆ [on_026]
« ตอบ #44 เมื่อ: 04/01/16, [21:46:05] »

ชอบคับ แนวหินๆ [on_026]

ขอบคุณที่ติดตามครับ   [on_047]
« ตอบ #45 เมื่อ: 05/01/16, [23:17:00] »

แก้ไขแนวหน้าดิน ที่สูงเกินไปและไม่เรียบร้อย ด้วยการใช้สายยางขนาดเล็กดูดออกครับ
ทำกาลักน้ำแล้วก็ดูดดินออกไปเลย ต้นไม้เดี๋ยวปักใหม่ไม่เป็นไร

แล้วก็ทำการเปลี่ยนน้ำทำความสะอาดตู้ไปในตัว
จะบอกว่า นี่เป็นตู้แรกของผมที่น้ำใสขนาดนี้ ฝุ่นตะกอนแทบจะไม่มีเลย กระจกก็แทบจะไม่เป็นฝ้า คราบอะไรเลย
ผมคิดว่าน่าจะเป็นผลมาจาก รองพื้นที่ช่วยจับตะกอนดินไว้ นั่นเอง [เจ๋ง]

อายุตู้ตอนนี้ 5 วันนะครับ หลังเปลี่ยนน้ำครั้งแรก

หลังจากนี้ก็ คอยดูอาการต้นไม้สังเกตุไฟว่าแรงขนาดนี้ต้นไม่ยืดมั้ย หรือ ตะไคร่มารึเปล่า ค่อยๆปรับไป คาร์บอนตอนนี้ผมใช้ สี่-ห้าฟองต่อวินาทีนะครับ ผ่านกระบอกปั่น ก่อนเข้า chiller ตั้งอุณหภูมิไว้ที่ 26 องศา C ครับ ความจริงเขาบอกกันว่ายิ่งเย็นยิ่งดี น่าจะสัก 24  แต่ผมกลัวเปลืองไฟ ฮ่าๆๆๆๆ แล้วก็ไม่อยากให้เครื่องทำงานหนักมากเกินไป
"เป็นตู้ผมต้องอดทน ความรักก็เช่นกัน"

Near ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #46 เมื่อ: 06/01/16, [12:24:26] »

"เป็นตู้ผมต้องอดทน ความรักก็เช่นกัน"

สงสัยมีตติ้งคราวหน้า ได้เปิดซุ้มศาลาคนเสร้าอีกรอบ lau02

ปล.ต้นไม้แน่นมาก  [กู้ดครับ!]
« ตอบ #47 เมื่อ: 10/01/16, [13:56:52] »

เติมมอสให้หินด้านหน้าครับ เพื่อเพิ่มมิติความชัด

อีกฝั่งยังติดไว้ก่อน เอาไมยราฟไปฝากๆไว้ ว่าจะหาบูเซปใบเล็กๆมาลงครับ

หลังเติมน้ำถ่ายรูปต้นไม้เช็คดูความเรียบร้อย ก็เจอสัญญาณอันตรายแล้ว 

ตะไคร่เขียวแกมน้ำเงิน จริงๆมันเป็นแบคทีเรียชนิดหนึ่งนะครับ ที่เกิดจากการหมักหมมของเสีย ในกรณีตู้ผม น่าจะติดมาจากการรันน้ำกรองไว้จากตู้เก่าในบ้าน และ ที่สำคัญคือ ระบบการไหลเวียนของน้ำในตู้ครับ คิดว่า มันมีซอกหลืบหลุม ลึก อยู่มากทำให้กระแสน้ำไม่ทั่วถึง  ผมจะลองย้าย เอาท์โฟว์ อินโฟว์  ดู ก่อน แล้วก็ เตรียมหายาปฎิชีวนะ มาใส่ ถ้าคุมไม่อยู่  "อิรีโทมัยซิน" ซักเม็ด น่าจะอยู่ หุหุหุ [mo_001] 
« ตอบ #48 เมื่อ: 12/01/16, [12:37:35] »

ตะไตร่กระจายตัวเร็วมากครับ สองวัน ก็เกิดที่จุดอื่นด้วย  [on_009] เลยไปซื้อยามาครับ อิรีโทมัยซิย แบบแคปซูล 250g แผงละสี่สิบบาท

ตู้18 นิ้ว ใส่เม็ดหนึ่ง แก่ะออกแล้วโรย บางคนก็ละลายน้ำก่อนก็ได้นะครับ ผมขี้เกียจ ก็จัดเลย  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] hide1

แช่ไว้ก่อนสองคืนแล้วค่อยมาเปลี่ยนน้ำครับ  [on_026]

ข้อควรระวังคือ การใส่ยาฆ่าเชื้อนี้ สามารถทำกรองล่มได้นะครับ เพราะจุลลินทรีย์ก็ไปปราบหมดไม่แยกแยะ ว่าพวกไหนดีไม่ดี ดังนั้น บางคนก็จะแยกเอามีเดียในกรองบางส่วนออกไปเก็บไว้ก่อน ส่วนผมจะใช้วิธีเติมแบคทีเรียลงไปตอนเปลี่ยนน้ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/01/16, [12:43:16] โดย nikorn »
« ตอบ #49 เมื่อ: 15/01/16, [00:45:13] »

แช่ยาไว้สองคืน  ก็มาดูดซากตะไคร่ออกครับ  [on_009]
ก่อนถ่ายน้ำทิ้งก็ ขัดตะไคร่ นิดหน่อยด้วยแปรงสีฟันเก่า

จะเติมน้ำใหม่ ก็ตักเอาเศษใบไม้เศษ ตะกอนออกด้วย  [on_019]

ช่วงนี้ต้นไม้กำลังปรับสภาพ จากใบบกเป็นใบน้ำ จะมีการละลายบ้าง หลุดบ้าง เราก็หมั่นตักออก เพราะทิ้งไว้จำนวนมากก็จะหมักหมมกลายเป็นของเสียในตู้นะครับ  [มือระเบิด]
ช่วงนี้ผมตั้งใจจะเปลี่ยนน้ำทุสัปดาห์ แต่ถ้าเห็นท่าไม่ดี ก็อาจจะเปลี่ยนบ่อยขึ้นเป็น ทุกสาม-สี่ วันไรงี้

ผมก็วางแผนว่าถ้าสิ้นเดือนนี้ต้นไม้แข็งแรงเกาะพื้นแน่นหนาแล้ว  น่าจะตัดแต่งต้นไม้ ครั้งที่หนึ่งเพื่อช่วยกระตุ้นการแตกยอดและลามเลื้อยให้แน่นขึ้น [พลังเต็มที่]
หลังจากนั้นก็จะลงมือ ติดขอนขั้นต่อไปครับ
 [on_047]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/01/16, [00:46:51] โดย nikorn »
« ตอบ #50 เมื่อ: 21/01/16, [00:52:19] »

ยังจำขอนที่ ผมแยกเอาไปแช่น้ำได้ใช่มั้ยครับ  ผมลองเอาต้นไม้มาผูกดูเป็นแนวทาง คิดว่าจะออกมาประมาณนี้

คาบอมบ้าแดงครับ ชอบแสงจัด น่าจะเลี้ยงใกล้ผิวน้ำแบบนี้ได้
อัดปุ๋ย FERKA สักหน่อย หวังว่าจะงาม

emb01 
ชมพูหวานปานรักยามแรกรุ่น
อาบไออุ่นวุ่นใจให้ใฝ่หา
สุดขอบฟ้าอาลัยให้ไกลตา
รอเธอมาแนบข้างอยู่กลางใจ  
 [รักจัง]

ครั้งหน้าจะลงมือผูกต้นไม้ แล้วก็ ติดขอนเข้ากับ Lay out ครับ  (กิ่งนี้เอามาพาดไว้ ถ่ายรูปเฉยๆ ยังไม่ติดถาวร)

อ้อ ต้องไม่ลืม ตัดแต่งไม้พื้นก่อนด้วย ใจเย็นๆนิดนึง ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/01/16, [01:03:32] โดย nikorn »
« ตอบ #51 เมื่อ: 25/01/16, [18:21:38] »

เริ่มจากตัดแต่งไม้พื้นก่อนนะครับ

บริเวณกว้างก็ตัดไป ตรงที่เป็นขอบเป็นมุมแคบ ก็ใช้กรรไกร เล็กเล็มๆเอา

ตัดเสร็จก็ เก็บกวาดเศษใบไม้  ลดน้ำเตรียมติดขอนครับ ปกติ คนอื่นเขาจะทำ hardscape ให้เสร็จก่อนเลยแล้ว ค่อยลงต้นไม้  แต่แบบที่ผมคิดไว้  ถ้า ลงขอนเลย จะปักไม้พืนยากมากนะครับ ก็เลยวางแผนว่า จะติดขอนทีหลัง ให้ไม้พื้นเต็ม ตัดแต่งสักครั้งหนึ่งก่อน

ผมใช้กาวผสมเหล็กนะครับ เพราะมันเป็นสีดำเวลาแห้งก็จะไม่ขาวโพลน กลมกลืนไปกับหินและขอนไม้ได้
อาจจะผสมยากและ ต้องจับยึดให้แห้งนิดหนึ่ง ไม่สะดวกเหมือน แบบปั้นๆนะครับ ถ้าใครจะใช้แบบปั้นก็ เปลี่ยนได้ตามใจชอบครับ

ก็ใส่น้ำไว้ครึ่งตู้แบบนี้ เพราะตั้งใจทิ้งให้กาวแห้งสนิทสักคืนหนึ่ง  โชคดีว่า ต้นไม้ทั้งหมดอยู่ใต้น้ำพอดี ก็ไม่ต้องห่อหุ้มกันน้ำระเหยอะไร

ตรงรอยต่อ ถ้ากลัวไม่สนิทเห็นรอยกาว ก็เอาดินมาบี้ๆ โรยๆ เป็นฝุ่นๆ ปกปิดรอยได้ครับ ดูเนียนๆไป

รอยขอนแห้ง แล้ว จะมาลงต้นไม่บนขอน ต่อไปครับ  [on_047]

« ตอบ #52 เมื่อ: 25/01/16, [18:45:01] »

ผ่านไปไวเหมือนโกหก กาวแห้งแล้ว

พร้อมกับลมหนาวพัดโชยมา

ได้เวลาเอาคาบอมบ้าแดง มาเลือกกิ่งสวยๆ ตามขนาดที่ต้องการ เล็งมุมแล้วก็ ใช้ด้ายสีน้ำตลมัดเข้ากับขอนครับ
อดทนนะครับ มันยากมันรุงรัง และคุณจะเมื่อย แนะนำว่า ใช้ที่คีบต้นไม้ ช่วยจับด้ายสอดไปมาจะมีประโยชน์มากครับ ทำให้มัดง่ายขึ้น

ค่อยมัดไป สองปล้องบ้าง ปล้องเดียวบ้าง

จนพอใจเสร็จตามที่จินตนาการไว้ในใจ

มันจะดูเหี่ยวๆ สลดๆ นะครับ เหมือนโดนคนรักทิ้งให้หงอยเหงา  [on_024] [on_024]

ไม่เป็นไร เราก็ใส่น้ำ แล้ว ปล่อยกุ้ง ลงไปเป็นเพื่อนต้นไม้ก็แล้วกัน
เข้ากับคอนเซป  Waiting For You มากๆ  [on_012]

ไม่ต้องตกใจไปนะครับ ต้นไม้ตอนไม่ลงน้ำ เรามองฟอร์มไม่ค่อยออกหรอกครับ ก็มัดไปต้องคาดการล่วงหน้าไปด้วยว่าลงน้ำแล้วมันจะบานหรือ ลอยขึ้นยังไง

พอต้นไม้ได้น้ำและปรับตัวสักหนึ่งคืน ก็จะสดชื่นขึ้นครับ  heaven

วันนี้กินไอติม ให้รางวัลตัวเองนิดหนึ่ง หน้าตู้ที่เพิ่งเสร็จ  lau01

ต่อไปก็บำรุงรักษาและ รอให้ต้นไม้แตกยอดทั้งไม้พื้น ไม้ยอด มอสเอย อะไรเอย ใส่ปุ๋ย ระวังตะไคร่ไปตามเรื่องครับ

ตอนนี้ ผมเปิดไฟหกชั่วโมง คาร์บอนเข้ากระบอกปั่น สาม-สี่ฟองต่อวิ ใส่ Aquamania วันเว้นวันประมาณ 4 ปั๊ม
 (ปล. วันตัดแต่งควรเว้นไม่ใส่นะครับ เพราะเนื้อเยื่อต้นไม้เปิดอยู่ยาซึมเข้าได้อาจจะละลาย ผมอ่านมาจากเพจเจ้าของผลิตภัณฑ์)

แล้วจะอัพภาพเต็มๆ มาเรื่อยๆ นะครับ
ขอบคุณที่ติดตาม
« ตอบ #53 เมื่อ: 26/01/16, [16:26:41] »

เพิ่มรูปมุมต่างๆ  ครับ

ผมเพิ่มไฟเล็กๆ อีกแถวหนึ่ง เพราะ กิ่งก้านบังแสงด้านล่างนะครับ แค่สองโคม คุมไม่อยู่  wuuuu  [โน่ววววว]
และคาบอมบ้า ชอบแสงจัดอยู่แล้ว จะลองดูการเจริญเติบโต กับความเข้มของสีต่อไปครับ   [on_019]
« ตอบ #54 เมื่อ: 06/02/16, [23:20:30] »

10 วันผ่านไป  คาบอมบ้า แตกรากที่ข้อ ตามประสาไม้ข้อที่โตและยืด ครับ ผมเปลี่ยนน้ำไปสองครั้งเองฮ่าๆๆๆๆ

สังเกตว่าสีเข้มขึ้นนิดหน่อย  น่าจะเพราะได้ปุ๋ย
ผมใส่สามตัวนี้ครับ  วันเว้นวัน อย่างละครึ่งปั๊ม

สภาพตู้นะปัจจุบัน มีเสริม บูเซป นิดหน่อยครับ

ดูมุมบนกันบ้าง

หน้าเต็ม ตอนนี้ สีเข้มขึ้น แล้วก็ ไม้ด้านหน้าที่ตัดไป เล็มไปเริ่มแตกใหม่แต่ยืดขึ้นเพราะแสงไม่จัดเท่าตอนแรกเพราะมี คาบอมบ้ากรองแสงไปบ้าง

ไม่เป็นไรครับ ดูไปก่อนยังมีเวลาปรับเติมนั่นนี่

เรื่องของหัวใจคงต้องใช้เวลา
รอเธอกลับมาตามที่สัญญาไว้
ณ ที่แห่งนี้เธออย่าหลงเลือนไป
ใต้ร่มรำไรสองเราผูกพันธ์
 [on_035]

« ตอบ #55 เมื่อ: 20/02/16, [00:21:38] »

เปลี่ยนน้ำ ตัดแต่งหญ้ารกๆ ครับ

เอามอสติดหินก้อนเล็กๆ ไปเติมมุม ด้านหลังครับ เพิ่มมิติลึก ก่อนถึงภูเขา

« ตอบ #56 เมื่อ: 20/02/16, [00:27:37] »

ลูกสมุน ช่วยควบคุมตะไคร่

ไฮโกรใบมน ผลัดใบเต็มเลยต้องคอยตักออก 

เหลือเวลาประมาณ หนึ่งเดือน ก็ ค่อยๆ ตัดแต่งเล็ม เลาะ ไปเรื่อยๆ ครับ ส่วนตัวผมชอบรกๆ แต่ ตู้ใบนี้ให้รกมากจะไม่สวย
ต้องบังคับตัวเองให้ขยัน ตัดแต่งนิดหนึ่ง 

ข้อควรระวัง คือ คาบอมบ้า กิ่งเปราะ บอบบาง จะเปลี่ยนน้ำ หรือ ตัดแต่งมันจะหัก หรือช้ำ แต่ ก็ยังดีที่ถ้าหัก มันก็จะละลายเฉพาะส่วนที่ช้ำ พอถึงตรงข้อ มันก็สมานตัวเอง ไม่เน่าต่อ ก็ฝึกให้เราเป็นคน ทนุถนอม เบามือ กับคนรักนะครับ  [on_066]
lalaha ออฟไลน์
« ตอบ #57 เมื่อ: 05/03/16, [01:06:34] »

ติดตามครับผม
« ตอบ #58 เมื่อ: 07/03/16, [23:08:41] »

รกมากๆ ครับ ทิ้งไว้ไม่ได้ดูแลอะไรนอกจากเปลี่ยนน้ำ

เห็นตะไคร่เส้นผม อยู่ที่กอ มอสขนนกมั้ยครับ
เป็น กอเดียวที่ ตะไคร่ ขึ้นแล้ว กำจัดมานานก็ไม่หายขาด  น่าจะเป็นเพราะ อยู่ในจุด น้ำไหลเวียนอ่อนครับ
ผมก็ใช้วิธี ลดน้ำ แล้ว เอา Aqua Mania เข้มข้น ปั๊มลงไปเลย ไม่ได้ให้โดนมอสตรงๆ แต่ให้ละลายน้ำขลุกขลิก แล้วก็ ลงตำแหน่งที่มีตะไคร่พอดีนะครับ  ไม่งั้นถ้าปั๊มใส่ตู้ปกติ มันก็จะไม่ลงมาถึงตรงนี้

ก็ รอให้น้องกุ้งเขามาเก็บซากกินครับ
« ตอบ #59 เมื่อ: 23/03/16, [02:34:12] »

วันเสาร์นี้  ไปเจอกันนะครับ

พระอาทิตย์ตกแล้ว ฉันยังรอเธออยู่ 
I am still "Waiting For You".

หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์