Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดเลี้ยงปลากัดครับ  (อ่าน 2830 ครั้ง)
yoyoeiei ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/12/15, [10:21:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ดีครับผม เป็นมือใหม่เริ่มหัดเลี้ยงปลากัดครับ
เพิ่งซื้อปลากัดมา วันนี้  ยังไม่มีความรู้เรื่องปลากัด แต่เห็นร้านบอกเลี้ยงง่ายเลยซื้อมา 1 ตัว ^^ น่ารักดี อายุเกือบๆ 2 เดือน ร้านบอกมา

มีข้อสงสัยบางอย่างดังนี้ครับ
1. เปลี่ยนน้ำ บ่อยรึเปล่า ครั้งละกี่ % ดี
2. อาหาร มียี้ห้อไหนนแนะนำรึเปลาครับ
3. ใบหูกวางจำเป็นต้องใส่ตลอดรึเปล่า  น้ำมันเหลืองๆ ตลอด

มีข้อแนะนำเพิ่มเติ่มมาได้ครับ ขอบคุณครับ

Redlook ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/12/15, [10:26:43] »

1. เปลี่ยนน้ำ ได้บ่อยตามที่ต้องการ ถ้าทุกวันก็สัก 10 % ข้อควรระวังคือปลากัดได้น้ำใหม่มักจะกระโดด หาอะไรปิดฝาให้ดี
2. อาหาร ยี่ห้อไหนก็ได้ กินได้หมด เอาเม็ดจิ๋วๆ อย่าให้เยอะมาก เหลือกินไม่หมดให้ตักออก อย่าทิ้งไว้ น้ำจะเสียเร็ว
3. ใบหูกวาง ไม่จำเป็น อยากให้น้ำใสๆ ก็ไม่ต้องใส่
yoyoeiei ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/12/15, [10:36:55] »

ขอบคุณครับ

แล้วพวกต้นไม้ใส่ได้เปล่าครับ เช่น พลูด่าง
หรือมีต้นอะไรแนะนำรึเปล่า
SkyShadow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/12/15, [21:21:21] »

ปลากัด บางทีเลี้ยงน้ำธรรมดานานๆ สีจะซีดหรือไม่สดได้ครับ แต่ถ้าอยากฟอร์มสีก็น้ำใบหูกวางสี่จะชัดขึ้นมาอีก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์