Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: +++ อยากสอบถามเกี่ยวกับกุ้ง RED JAPAN +++  (อ่าน 1500 ครั้ง)
-[K]lcoholz'Zki- ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/11/15, [00:07:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ย้อนกลับไปเมื่อ 5เดือนที่แล้วผมซื่อกุ้งเรทเจแปนมา ณ ร้านแห่งหนึ่ง ลอกคราบไปแล้ว 5 ครั้ง เป็นแบบนี้ในรูปแรก

อยากสอบถามว่ามันเป็น โกสมิ๊ก โกสเคลียร์  หรือ มิกซ์คัลเลอร์หรือเรทเจแปนแต่กินอาหารเม็ดเลยเป็นแบบนี้ & เพราะหนวดก็สีขาวเลยเกิดข้อสงสัยมานิดนึงอะครับ

ผ่านไป อีก 2 คราบเป็นแบบนี้

ผ่านไปอีก 1 คราบเป็นสีแบบนี้

อยากสอบถามว่ามันเป็น โกสมิ๊ก โกสเคลียร์  หรือ มิกซ์คัลเลอร์หรือเรทเจแปนแต่กินอาหารเม็ดเลยเป็นแบบนี้ & เพราะหนวดก็สีขาวเลยเกิดข้อสงสัยมานิดนึงอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/12/15, [21:21:58] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/11/15, [03:34:27] »

มิ๊กคัลเลอร์คับ เพราะ ปกติแล้วเรดเจแปนแท้ๆกลายเป็นสีอื่นน่าจะยากมากๆหรืออาจจะเป็นไปไม่ได้เลย เพราะ เรดเจแปนคือสีแบบดั้งเดิมของกุ้งพันธุ์ Procambarus clarkii ตามธรรมชาติเลยครับ  ส่วนใหญ่ที่เคยเห็นจะมีแต่สีอื่นๆแหละที่จะกลับคืนสู่สามัญโดยเฉพาะมิ๊กคัลเลอร์ มิ๊กคัลเลอร์ที่ส่วนใหญ่ที่เห็นครอกนึงจะมีสีแบบเรดเจแปนนี่แหละเยอะหรือไปเลี้ยงกินสาหร่ายใบไม้ใบหญ้าขอนไม้แบบธรรมชาติๆนะเรดเจแปนแทบทั้งบ่อ แต่พวกมิ๊กมันก็มีโอกาสเปลี่ยนแปลงสีได้ตลอดครับ ส่วนตัวผมคิดว่าเรดเจแปนเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ก็เป็นมิ๊กนั่นแหละ
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/11/15, [03:35:29] »

อ่อ หนดวแบบนี้ไม่ใช่ขาวนะคับแบบนี้มีสีคับ ขาวจริงๆจะขาวจั้วๆเลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์