Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นีออนเป็นโรคคับ  (อ่าน 1533 ครั้ง)
chamnearn ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 27/11/15, [13:33:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปากมันเป็นก้อนเนื้อ ดูแล้วมันไม่ใช่ cotton mouth อะคับ
แล้วสีข้างมันเป็นปรื่ดขาวๆ แยกมาแช่ยาเหลือง+อ๊อกซี่เตตร้าไซคลีน มา 4 วันแล้วคับ อาการไม่เปลี่ยนแปลงเลย
วันนี้เลยจับมาเอาเกลือถูกปรื่ดขาวข้างลำตัว ไม่รู้ว่าจะดีขึ้นป่าว

อยากถามว่า ใช้ยารักษาถูกมั้ย ถ้าถูกแล้ว ต้องใช้เวลาเท่าไรถึงจะหาย คับ สงสารปลาเพราะต้องงดอาหารอะ

tt91 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/11/15, [23:01:08] »

ตามมาดูครับ

[on_026]
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/11/15, [11:33:52] »

แช่มา 5 วันแล้วคับไม่ได้เรื่องเลย เดียวจะไปซื้อ  RoF Anti Ich & Fungus  มาลองใช้ดู
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/11/15, [12:07:26] »

หามาได้แต่ อะควาติก บี มันรักษาเชื้อรา แผลตามตัว สรรพคุณครึ่งหนึ่งของ RoF แต่ก็ชั่งแม่งใช่ไปก่อน ปลาไม่ได้เป็นจุดขาวอยู่แระ
งวดหน้าต้องกักโรคปลาใหม่แระ หาซื้อปลาตามร้านคุณภาพ ไม่ใช่อะไรหรอก สงสารปลา ได้มาแล้วตายยังไม่เท่าไร นี้ดันมาป่วยแล้วเสือกไม่ตาย เฮ้อออออ [on_065]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/11/15, [12:20:47] »

พวกยาปฏิชีวนะ พยายามเอาให้กินดีกว่าแช่เฉยๆนะครับ เอาอาหารเม็ดพวกเตตร้าบิทมาผสมน้ำนิดเดียวพอหมาดๆเละๆ เอายามาบดเป็นผง หรือแกะแคปซูลเอาผงผสมลงไป สัดส่วนประมาณ ยา 1 ส่วน อาหาร 1-2 ส่วน (อันนี้ผมประมาณเอาเองนะ แต่เคยทำแล้วปลาหาย ไม่ตาย มันก็คงใช้ได้แหละ)

ถ้ากลัวปลาอด จะให้อาหารก็ได้นะครับ ถ้าปลายังกินอาหารได้ ผมให้กินนะ แต่พยายามเป็นอาหารที่สุกและสะอาด พวกไข่แดงหรือเนื้อกุ้งต้มสุก หรืออาหารเม็ดแห้งเอามือบี้ๆ และให้แต่น้อย และคอยดู ถ้ากินไม่หมดต้องดูดออกทันที เพื่อไม่ให้น้ำเสีย
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/11/15, [19:41:51] »

ขอบคุณคับ พี่บัง [เจ๋ง]

ได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ lau01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์