Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องสกิมเมอร์ reef octopus  (อ่าน 1681 ครั้ง)
ipeawsohot ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 27/11/15, [11:49:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีจะซื้อสกิมเมอร์ใหม่ สนใจตัว Regal 250 int
แต่ยังกังวลเรื่องคุณภาพ ประสิทธิภาพการทำงาน
หลายกระทู้คุยกันว่าเป็นปั้มจีน แรงจะตกไหม ปั้มDC ทนหรือเปล่า
ปั่นดีหรือเปล่า ใช้กับน้ำประมาน 300 ลิตร ครับ
(อนาคตมีแพรนจะขยายตู้) รบกวนพี่ๆออกความเห็นเพื่อประกอบการพิจารณาหน่อยครับ
กลัวผิดหวังแบบ COVE I200 อีก ไม่อยากเสียตังหลายรอบ
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/11/15, [12:50:58] »

reef octopus ในต่างประเทศก็มีชื่อเสียงดีใช้ได้อยู่นะครับ

ว่าแต่ cove มีปัญหาอะไรหรอ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/11/15, [13:16:04] »

BK มือสองจบครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/11/15, [13:40:08] »

BK มือสองจบครับ

แต่มือสองก็กังวลว่าปั้มจะเสีย BK ปั้มเสียทีอะไหล่ราคาเอาเรื่องเลย ระยะเวลาสั่งนานหรือเปล่าไม่รุ้ เลยหวั่นๆ
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/11/15, [13:43:01] »

reef octopus ในต่างประเทศก็มีชื่อเสียงดีใช้ได้อยู่นะครับ

ว่าแต่ cove มีปัญหาอะไรหรอ

ส่วนของน็อดอะครับ ที่รู้สึกไม่ค่อยประทับใจ เหมือนเป็นพลาสติกอ่อนๆ หมุนก็ไม่ออก
ผมเลยใช้คีมบีด ออก แต่ส่วนหางน็อดขาดคาบอดี้ไป
ส่วนเรื่องปั้ม การสร้างฟอง พอใจนะ ติดที่อะไหล่นี่แหละ
ไม่รุ้ว่าใช้ๆไปจะมีตัวไหนที่หมุนไม่ออกแล้วขาดคาบอดี้อีก เลยตัดใจขายคับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/11/15, [13:58:42] »

แต่มือสองก็กังวลว่าปั้มจะเสีย BK ปั้มเสียทีอะไหล่ราคาเอาเรื่องเลย ระยะเวลาสั่งนานหรือเปล่าไม่รุ้ เลยหวั่นๆ

อะไหล่ มี 2-3 ร้านดังๆ ในสวน ที่สต๊อก ครบชุดครับตั้งปต่ผมใช่มา นี้ก็ จะ 5 ปีแล้วครับ ปิดปั้มแต่ ตอนเปลี่ยนน้ำ ล้างคาบแคลเซียมปีละครั้ง ไม่เคยเสียนะครับ ผมเคยใช่ สกิมยี่ห้อหนึ่ง(ขอสงวนไม่บอกยี่ห้อ) ที่ดังๆ เพราะเห็นว่าเป็นปั้มยี่ห้อดัง แต่สุดท้ายไม่ถึง 6เดือนครับ แกนแตกเนื้องจาก แคลเซ๊ยมไปเกาะในปั้ม ทำให้ บูทรอง แกนมันสึก เลยทำให้แกนมันหมุนแบบแกว่งๆสุดท้าย แกนแตก ต้องเปลี่ยน แกนซึ่งราคาแกนใหม่ กับ เปลี่ยนทั้งปั้มราคาไม่ต่างกันมาก แต่ bk เป็นบูทคาบอร์น เรื่องการสึก มีมั้งแต่ไม่มาก ตั้งแต่ใช่มา ผมเปลี่ยนแค่ 1 ตัวเองครับ บูท
๐ปะฉะดะ๐ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/12/15, [13:32:49] »

ผมก็ใช้อยู่นะครับ เจ้าหมึก แต่ของผมเป็นตัวตั้งข้างนอก Regal 300 ext แต่เพิ่งใช้ได้ครึ่งปี กับตู้ SPS 48นิ้ว บอกเลยครับประทับใจมากๆ ครับแต่ระยะยาวคงต้องดูกันต่อไป แต่ก็อุ่นใจตรงที่มีปั๊มรอเปลี่ยนได้เลยครับ
note_Chonburi ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/12/15, [21:26:47] »

ส่วนของน็อดอะครับ ที่รู้สึกไม่ค่อยประทับใจ เหมือนเป็นพลาสติกอ่อนๆ หมุนก็ไม่ออก
ผมเลยใช้คีมบีด ออก แต่ส่วนหางน็อดขาดคาบอดี้ไป
ส่วนเรื่องปั้ม การสร้างฟอง พอใจนะ ติดที่อะไหล่นี่แหละ
ไม่รุ้ว่าใช้ๆไปจะมีตัวไหนที่หมุนไม่ออกแล้วขาดคาบอดี้อีก เลยตัดใจขายคับ

เรื่องน๊อต ผ่านมือผมมาหลายยี้ห้อครับผมว่าพอๆ กันหมดครับ ผมหมุยขาดมาหลายยี้ห้อแล้วครับ ยกเว้น BK เพราะน๊อต BK เป็นไทเทเนียม ถ้าเทียบเรื่องปั่มผมว่า อควาบี ปั่นในลิตรเท่าๆ กันกับปลาหมึก ผมว่าอควาบีกินขาดครับ

ถ้าเอาเนี๊ยบ ไม่ Look cheap จัด BK ครับทีเดียวจบๆ เรื่องอะหลั่ย เรื่องราคาเป็นไปตามชื่อชั้นครับต้องทำใจเลยครับ

ส่วนตัวตอนมี 300 EXT ใช้อยู่ ฟองและของเสียยังเป็นรอง AE-Cilo อยู่ครับ คือจะบอกว่าดูสกิมอยากให้พิจารณาปั้มเป็นเรื่องหลักอะครับผม รีกัล ใด้ใหญ่ปั้ม DC แต่ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ แบ่งปันประสบการณ์ครับผม ขอให้ได้ที่ถูกใจเร็วๆ ครับ ^^
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/12/15, [09:42:27] »

คาดว่าจะเลี้ยงอะไรบ้างล่ะครับก้นตู้
ถ้าเลี้ยงทั่วไป ผมว่าสกิมหลายๆรุ่นก็ได้แบบไม่มีปัญหา
ถ้าจะSPS BKก็เป็นตัวเลือกที่ดี แต่ปัจจัยก็ไม่ได้อยู่แค่สกิมฯเพียงอย่างเดียวครับ
ให้มองภาพรวมของระบบ และ วินัยในการดูแลตู้ ผมว่าสำคัญกว่าสกิมฯ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์