Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงบลูเพิลควรเริ่มอย่างไร  (อ่าน 1573 ครั้ง)
ตัวต่อ_tbk ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/11/15, [10:25:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จำเป็นหรือไม่ตู้ต้องติดชิลเลอร์    หรือต้องให้อุณหภูมิน้ำอยู่ประมาณ25-28 องศาตลอด.  น้ำปกติบ้านเราเลี้ยงได้หรือป่าวครับ

แล้วตอนนี้บลูเพิลในบ้านเราสามารถเพาะได้ชัวร์แล้วหรือป่าวครับ. ควรเลือกซื้อลูกใน หรือลูกนอกดี  ขอคำแนะนำด้วยครับ cryingrun
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/11/15, [12:33:47] »

ติดพัดลมแทนได้ครับ แต่ยังไงก็สู้ชิลเลอร์ไม่ได้ ส่วนเรื่องการเพาะถ้ามีชิลเลอร์ก็มีสิทธิ์ได้ลูกมากกว่า

ลูกในหรือลูกนอกอันนี้รอผู้เชี่ยวชาญมาช่วยตอบ
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/11/15, [05:01:21] »

เลี้ยงอุณหภูมิปกติได้เหมือนเดสเลยคับ แต่ส่วนใหญ่เขาจะเลี้ยงในห้องแอร์กันเช่นผม เปิดแอร์ทีเดียวเย็นได้ทุกตู้ เปิดแอร์ผมเปิดประมาณ23-25องศา น้ำจะสวิงขึ้นลงประมาณ23-28ระหว่างปิดเปิดผมเปิดประมาณครึ่งวันครับ(12ชม.)ระหว่างปิดไปจนจะกลับมาเปิดใหม่น้ำก็อยู่ประมาณ28ครับ

อบิดัสเพาะในไทยได้มาหลายปีแล้วคับ อบิดัสเกิดในไทยมาหลายสิบแม่แล้วครับเฉพาะพี่ๆที่ผมสนิทรวมๆกันแล้วก็เป็นสิบๆแม่แล้วคับ แล้วยิ่งช่วงหลายเดือนก่อน-1ปีก่อน กุ้งฟาร์มที่เขาเลี้ยงไว้กินจากออสเตรเรียหรือพวกสีธรรมชาตินั่นแหละ ถูกนำเข้าจากทั้งพ่อค้าหน้าใหม่หน้าเก่ามาขายกันเยอะมากบางทีก็มีไข่ติดท้องมาอยู่แล้วหรือระหว่างที่พักน้ำรวมๆกันกุ้งผสมจนออกไข่ก็มี ทำให้ลูกในที่มาจากแบบนี้ก็เห็นอยู่หลายเจ้าเหมือนกัน แต่การมาของอบิดัสสีธรรมชาติแบบมืดฟ้ามัวดินในช่วงนั้นทำให้อบิดัสสีน้ำเงินซึ่งส่วนใหญ่เกิดจากการเพาะแบบเลี้ยงสวยงามราคาตกไปด้วยจนถึงทุกวันนี้คับ

ลูกใน - เกิดกับบ้านเรามาตั้งแต่เล็ก จะคุ้นกับอากาศและน้ำบ้านเราได้ดีกว่าคับ
ลูกนอก - เมื่อก่อนลูกนอกมี2แบบครับ 1.นำเข้าจากพวกที่เลี้ยงสวยงาม เช่น จากเครฟิชคีปเปอร์ฮองกง แต่หลังๆบ้านเราเพาะได้มากขึ้นการนำเข้าจากแบบนี้ก็ลดลง ยิ่งช่วงหลังๆพวกกุ้งฟาร์มจากออสเตรเรียมา การนำเข้าแบบนี้ก็หายไปคับ    2.ลูกนอกแบบกุ้งฟาร์มหรือพวกสีธรรมชาติ กุ้งพวกนี้มาจากการเลี้ยงบ่อดินไว้กินแต่บ้านเราซื้อมาขายกันตอนไซต์ใหญ่ๆแล้ว ข้อดีคือพร้อมผสมเลยไม่ต้องเลี้ยงนานและก็สีสวยไปอีกแบบ ข้อเสีย ถ้าคนขายพักกุ้งมาไม่ดี กุ้งปรับสภาพน้ำไม่ได้ก็จะตายในที่สุดคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/11/15, [05:03:13] โดย `Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh »
ตัวต่อ_tbk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/11/15, [10:40:43] »

ขอบคุณข้อมูลมากๆเลยครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/12/15, [21:26:00] »

เดี๋ยวนี้ ราคาก็ลงมาเยอะแล้วครับ เทคนิคการเพาะตอนช่วงจับคู่ น้ำอาจจะต้องเย็นซักหน่อยครับ แต่พอแม่กุ้งติดไข่แล้ว ก็สามารถกลับมาเลี้ยงในอุณหภูมิ 25 - 27 ได้ตามปกติครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์