Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามการเลี้ยงไทเกอร์  (อ่าน 1450 ครั้ง)
zyphon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/11/15, [17:37:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากถามว่า เลี้ยงอย่างไรให้ได้ลูกครับ (เคยเห็นแต่ไข่แล้วก็หายไป)
ถ้าซื้อพัดลมติดข้างตู้มาเปิดจะได้ลูกไหมครับ(แนะนำยี่ห้อและราคาทีครับ มีภาพประกอบยิ่งดี )

ผมใช้หินพัมมิสรองพื้นแล้วดิน Gex สีแดง  กรองฟองน้ำ ให้อาการเม็ดจมวันละครึ่งเม็ด  
มีขอนไม้พันมอสอันนึง ตู้โล่งๆ มีเลี้ยงในตู้ 24 แบ่ง2ด้วย /แล้วก็ตู้ 18 ด้วย  ปกติเปิดแอร์เฉพาะตอนกลางคืนครับ
บางตัวออกสีส้มๆแดงๆ บางตัวลอกคราบแล้วสิ้นใจ (มี15ตัวตอนนี้เหลือ12ตัว) อยู่มาเดือนกว่าๆ n032  

รบกวนด้วยครับ  [on_024]

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/11/15, [01:25:37] »

ไทเกอร์ใช้ทรายเลี้ยงและติดชิลเลอร์ มีลุ้นได้ลูกมากกว่าครับ
zyphon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/11/15, [16:44:20] »

ไทเกอร์ใช้ทรายเลี้ยงและติดชิลเลอร์ มีลุ้นได้ลูกมากกว่าครับ

ขอบคุณครับ  ชิลเลอร์ไม่สู้ราคา T T คงได้แต่พัดลม
ว่าจะลองหาซื้อทรายแม่น้ำที่พี่เคยโพสแนะนำมาใช้ดูหะ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/12/15, [21:34:39] »

เลี้ยงพวกนี้ นอกจากอุณหภูมิต่างๆแล้ว พวกค่าต่างๆ ในน้ำ ก็มีความสำคัญเหมือนกันนะครับ ต้องคอยวัดกันเรื่อยๆครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์