Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องไฟรั่วในตู้ครับ  (อ่าน 2977 ครั้ง)
watchara0444 ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 20/11/15, [20:59:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ซื้อปั้มน้ำ Atman AT-103,104 มาไม่ถึงเดือน พอเอาไขควงไปจุ่มมีไฟติดความเข้มประมาณ30-40%
ผมจะต่อสายดินยังไงดีครับ เอาแบบขั้นตอนง่ายๆไม่อันตราย ถ้าไม่มีหนทางผมคงต้องพึ่งช่างไฟมาทำให้ครับ

ปล.อย่าว่าผมว่าทำไมไม่ไปหาในเน็ตนะครับว่ามีเยอะแยะ เพราะว่าผมอ่านผมก็งงๆ เลยมาตั้งกระทู้ถามตอบดีกว่า ถ้าสงสัยอะไรจะได้ถามให้ตรงประเด็นไปเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/11/15, [22:21:34] »

ถ้าไฟรั่วขนาดนั้นค่อนข้างอันตรายนะคับ
ถ้ามาจากปั๊มจริงๆก็เปลี่ยนปั๊ม
แต่ถ้าทำสายดินก็เอาสแตนเลสจุ่มน้ำ (เกรดดีๆหน่อย) พวกแกนปั๊มก็ได้
ต่อสายไฟด้านนึง ยึดปลายแท่งสแตนเลสในน้ำ ปลายสายไฟอีกด้านต่อลงแท่งกราวน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/11/15, [22:27:25] »

ถ้าไฟรั่วขนาดนั้นค่อนข้างอันตรายนะคับ
ถ้ามาจากปั๊มจริงๆก็เปลี่ยนปั๊ม
แต่ถ้าทำสายดินก็เอาสแตนเลสจุ่มน้ำ (เกรดดีๆหน่อย) พวกแกนปั๊มก็ได้
ต่อสายไฟด้านนึง ยึดปลายแท่งสแตนเลสในน้ำ ปลายสายไฟอีกด้านต่อลงแท่งกราวน์

พอจะแนะนำยี่ห้อปั้ม-รุ่นได้ไหมครับ เอาราคาไม่แพงอ่ะครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/11/15, [22:40:51] »

พอจะแนะนำยี่ห้อปั้ม-รุ่นได้ไหมครับ เอาราคาไม่แพงอ่ะครับ

จริงๆถ้าไม่แพงส่วนใหญ่ก็ของจีนเกือบทั้งหมด atman sobo resun halida
เพียงแต่สงสัยไปเจอแจ๊คพอตตัวไฟรั้่ว....
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/11/15, [22:56:43] »

จริงๆถ้าไม่แพงส่วนใหญ่ก็ของจีนเกือบทั้งหมด atman sobo resun halida
เพียงแต่สงสัยไปเจอแจ๊คพอตตัวไฟรั้่ว....

ยิ่งกว่าแจ๊คพอตอีกครับ ซื้อมาพร้อมกัน2ตัว รั่ว2ตัวเลยครับ asspain

ที่พี่บอกเอาสายไฟอีกด้านไปพันกับแท่งกราวด์ แล้วเอาแท่งกราวด์ไปไว้ไหนหรอครับ
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/11/15, [23:48:20] »

มีชิลเลอร์หรือป่าวครับ เป็นอีกตัวที่น่าสงสัย
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/11/15, [01:26:09] »

ยิ่งกว่าแจ๊คพอตอีกครับ ซื้อมาพร้อมกัน2ตัว รั่ว2ตัวเลยครับ asspain

ที่พี่บอกเอาสายไฟอีกด้านไปพันกับแท่งกราวด์ แล้วเอาแท่งกราวด์ไปไว้ไหนหรอครับ

แท่งกราวก็ตอกลงดินคับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/11/15, [09:38:31] »

มีชิลเลอร์หรือป่าวครับ เป็นอีกตัวที่น่าสงสัย

ไม่มีชิลเลอร์ครับ ตอนที่มีเครื่องใช้ไฟฟ้าก็คือ ปั้มน้ำ2ตัว กับปั้มคลื่นครับ
อยู่ระหว่างรันน้ำครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/11/15, [09:39:10] »

แท่งกราวก็ตอกลงดินคับ

ถ้าพื้นเป็นกระเบื้องก็ตอกลงไปเลยใช่ไหมครับ
magictime ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/11/15, [18:07:11] »

ลากสายดินออกนอกบ้าน ไปตอกครับ ตอกลงดินนะครับ ตอกใส่กระเบื้องเสียหายหมด
prakit340 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 21/11/15, [18:29:32] »

ของผมก็รั่วครับ ถ้าเอามือไปโดน จะดูดตืดๆ สนุกดี แต่ปลาคงไม่น่ามีผลมั้ง เดาเอานะครับ เพราะมันไม่โดนพื้นดิน

ทีนี้มาต่อ คือปลั๊ก ปกติปลั๊กของปั๊มน้ำจะมีสามขาครับ อีกขาหนึ่งนั่นแหละครับ ที่เป็นกราวน์ลงดิน  ถ้าระบบไฟในบ้านไม่มีการเดินกราวน์ไว้ มันก็จะดูด  ของผมก็เป็น ทีนี้วิธีแก้ ก็เพิ่ม สายไฟไปที่ขาที่ 3 ของปลั๊ก ไปจิ้มลงดิน ปกติ ถ้าบ้านเดินไฟไว้ดี ขาที่ 3 จะต่อกับ Ground Rod ตอกลงดินไว้ครับ

ถ้าปลั๊กมี 2 ขา ก็ไปดูว่าตัวไหนมี 3 ขาบ้าง ต้องลงดินจริงๆ ของขาที่ 3 ทีนี้มันจะถึงกันทั้งหมด ก็หายดูดครับ
sitt01 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/11/15, [15:18:04] »

ลองไล่เปิดทีละตัวดีกว่าครับ พอรู้ว่าเป็นตัวไหน ค่อยเปลี่ยน
แนะนำให้เปลี่ยนดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัยของปลา และของตัวคนดูแล
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/11/15, [17:35:07] »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ผมโทรหาร้านที่ซื้อแล้วครับเขาบอกเดี๋ยวเอาไปให้บริษัทดู แต่ไม่รู้ว่าเปลี่ยนได้รึป่าวครับ

Tum... ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 23/11/15, [11:54:02] »

ต่อสายดินเถอะครับ ทำครั้งเดียวจบ ลงทุนไม่เกิน500 คุ้มค่ากับความปลอดภัยแน่นอนครับ เปลี่ยนอุปกรณ์ก็เป็นวีธีที่ดีนะ แต่วันข้างหน้าถ้าอุปกรณ์เสื่อมสภาพ มันก็ไม่บอกเรานะว่ามีไฟรั่ว ต้องโดนก่อนถึงจะรู้ ทุกวันนี้ผมต่อสายดินทั้งตู้บนตู้ล่าง ใช้ลวดแสตนเลสเส้นเล็กๆ แต่ต้องเป็นเกรดที่แม่เหล็กดูดไม่ติดนะ เกี่ยวไว้กะข้างตูู้แล้วลากสายไปลงแท่งกราวน์ ตอกลงดิน หายสนิท จบปัญหา ทุกวันนี้ จะล้วง จะจุ่ม จะทำไรก็สบายใจ รองเท้าไม่ต้องใส่ ไม่ต้องมานั่งกลุ้ม
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/11/15, [19:39:32] »

ต่อสายดินเถอะครับ ทำครั้งเดียวจบ ลงทุนไม่เกิน500 คุ้มค่ากับความปลอดภัยแน่นอนครับ เปลี่ยนอุปกรณ์ก็เป็นวีธีที่ดีนะ แต่วันข้างหน้าถ้าอุปกรณ์เสื่อมสภาพ มันก็ไม่บอกเรานะว่ามีไฟรั่ว ต้องโดนก่อนถึงจะรู้ ทุกวันนี้ผมต่อสายดินทั้งตู้บนตู้ล่าง ใช้ลวดแสตนเลสเส้นเล็กๆ แต่ต้องเป็นเกรดที่แม่เหล็กดูดไม่ติดนะ เกี่ยวไว้กะข้างตูู้แล้วลากสายไปลงแท่งกราวน์ ตอกลงดิน หายสนิท จบปัญหา ทุกวันนี้ จะล้วง จะจุ่ม จะทำไรก็สบายใจ รองเท้าไม่ต้องใส่ ไม่ต้องมานั่งกลุ้ม

ขอดูรูปตู้พี่ได้ไหมครับ
แล้วถ้าผมใช้ลวดแสตนเลสเกี่ยวไว้ข้างตู้แล้วต่อกับสายไฟ ไปต่อกับแผงไฟในบ้านได้ไหมครับตรงแผงสายดิน(ที่บ้านแผงไฟมีสายดิน)ได้ไหมครับ
Tum... ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/11/15, [10:42:28] »

ขอดูรูปตู้พี่ได้ไหมครับ
แล้วถ้าผมใช้ลวดแสตนเลสเกี่ยวไว้ข้างตู้แล้วต่อกับสายไฟ ไปต่อกับแผงไฟในบ้านได้ไหมครับตรงแผงสายดิน(ที่บ้านแผงไฟมีสายดิน)ได้ไหมครับ
ได้ครับ ต่อจากตู้มาเลยครับ แล้วเอาปลายอีกข้างเข้ากับช่องที่เป็นสายดินครับ แต่ต้องแน่ใจนะว่าช่องนั้นมีการต่อสายดินไว้ ไม่ใช่มีไว้หลอกๆ ส่วนรูปเดี๋ยวว่างๆจะถ่ายมาให้ครับ
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/11/15, [12:14:34] »

เลิกใช้เถอะครับ ไฟรั่วหนักแล้วนั่นผมแนะนำให้เอาไปเปลี่ยนครับยังอยู่ใครประกัน ผมใช้ atman มา 2ปีไม่รั่วงี้นะ
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/11/15, [13:08:06] »

ได้ครับ ต่อจากตู้มาเลยครับ แล้วเอาปลายอีกข้างเข้ากับช่องที่เป็นสายดินครับ แต่ต้องแน่ใจนะว่าช่องนั้นมีการต่อสายดินไว้ ไม่ใช่มีไว้หลอกๆ ส่วนรูปเดี๋ยวว่างๆจะถ่ายมาให้ครับ

ขอบคุณครับผม  [เจ๋ง]
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/11/15, [13:11:54] »

เลิกใช้เถอะครับ ไฟรั่วหนักแล้วนั่นผมแนะนำให้เอาไปเปลี่ยนครับยังอยู่ใครประกัน ผมใช้ atman มา 2ปีไม่รั่วงี้นะ

ร้านบอกไม่มีประกันครับเพราะของมันถูกๆ
ผมเอาไปให้ร้านแล้วครับ ร้านบอกจะส่งให้บริษัท เมื่อวันก่อนผมไปร้าน ร้านบอกส่งให้บริษัทแล้วๆบริษัทก็ส่งกลับมาให้ร้าน ร้านบอกรอคำตอบของบริษัทว่าให้เปลี่ยนรึป่าว ตอนนี้ปั้มน้ำผมก็วางอยู่ที่ร้าน

ปล.ไม่รู้ว่าร้านส่งให้บริษัทจริงรึป่าวครับ
ปล2 ร้านใช้ไขควงวัดไฟไม่เป็น  [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์