Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องตู้ครับ กรองมุม  (อ่าน 671 ครั้ง)
golf1200 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/11/15, [01:04:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ

พอดีมีตู้ ขนาด 30x18 นิ้ว กรองมุมอะครับ
เห็นในบทความมือใหม่บอกว่า สามารถเลี้ยงได้ แต่จะใส่ก้นตู้กับปลาได้น้อย เพราะระบบบำบัดยังไม่ค่อยดีมาก

ทีนี้อยากปรึกษาว่า พอมีวิธีไหมครับ ถ้าผมอยากได้ระบบบำบัดน้ำดีๆในตู้ กรองมุมนี้ โดยไม่เจาะกรองล่างเพิ่ม.... ระบบกรองที่สามารถเลี้ยงปลากับก้นตู้ได้พอสมควรอะครับ

พอดีลองไล่อ่านกระทู้แล้วเห็นว่า มีตู้นาโน กรองแขวน หลายคนเลยที่ลงปลาและก้นตู้เยอะพอสมควรอะครับ หรือผมควรซื้อตู้นาโน+กรองแขวนดีครับ เพราะถ้าตู้ใหญ่แบบนี้คิดว่าคงอยากลงให้เต็มตู้แน่ๆ

อันนี้ขออนุญาตินำมาเป็นตัวอย่างนะครับ เห็นว่ามีปลาและก้นตู้พอสมควรเลย >>> http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=280188.0

ขอบคุณล่วงหน้าครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/11/15, [19:43:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ทำ research มาดีมากครับ!  [on_066] อย่างนี้เลี้ยงได้รุ่งแน่นอน

ผมเคยเลี้ยงกรองหลังในตู้ครับ เลี้ยง SPS เลยแหละ ปลามี 8ตัว ตู้ 30X18X18 ครับ

ผมแนะนำให้หากระบอก media แบบแขวนนะครับเอามาใส่ Carbon/ GFO ซะ (ส่วนใหญ่มันแบ่ง2ตอนอยู่แล้ว) ซัก 2-4อาทิตย์ก็เปลี่ยนที ถ้าไม่มีกรองล่าง ไม่โดส carbon ผมก็จะแนะนำให้หาซื้อ skimmer แบบแขวนซักตัวนะครับ เพื่อลดสารอาหารและตะกอนในน้ำ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์