Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาคับ พี่ช่วยเเนะนำวิธีเเก้ไขทีคับ  (อ่าน 1293 ครั้ง)
JamEKub ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 19/11/15, [19:11:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1.กุ้งมีไข่เต็มท้อง ลงท้องได้ประมาณ 3 อาทิตย์ เเรกๆผมสังเกตตรงหัวมมีไข่ ขณะที่ไข่ลงท้องเเล้ว เเล้วมาวันนี้เเม่กุ้งตัวนั้นลอกคราบทิ้งเฉยเลยครับ มีไข่ติดอยู่ด้วย มันเกิดจากอะไรหรอครับ

2.ลูกกุ้งเพิ่งลงจากท้อง บางตัวลอกคราบเเล้วมันติดตรงขา บางตัวก็ตาย เป็นเพราะอะไรหรือคับ  [on_051]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/12/15, [21:47:34] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/11/15, [01:26:30] »

เคสที่ว่าเคยเจอ แต่ไม่ทราบเช่นกันครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/12/15, [21:48:46] »

1.กุ้งมีไข่เต็มท้อง ลงท้องได้ประมาณ 3 อาทิตย์ เเรกๆผมสังเกตตรงหัวมมีไข่ ขณะที่ไข่ลงท้องเเล้ว เเล้วมาวันนี้เเม่กุ้งตัวนั้นลอกคราบทิ้งเฉยเลยครับ มีไข่ติดอยู่ด้วย มันเกิดจากอะไรหรอครับ

2.ลูกกุ้งเพิ่งลงจากท้อง บางตัวลอกคราบเเล้วมันติดตรงขา บางตัวก็ตาย เป็นเพราะอะไรหรือคับ  [on_051]

น้ำที่มี อาจจะมีค่าอัลคาไลน์ต่ำหรือเปล่าครับ ต้องลองวัดค่าน้ำดูครับ ถ้าค่าน้ำอัลคาไลน์ต่ำเกินไป อาจจะต้องหาซื้อ

พวกแร่ธาตุพวกนี้ มาใส่เพิ่มเติมในน้ำครับ ส่วนแม่กุ้งที่ลอกคราบก่อนเวลาอันควร ก็น่าจะมีปัญหาที่่น้ำได้เหมือนกันครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์