Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 2450 ครั้ง)
ucbear ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/11/15, [22:25:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทำโคม LED บ้าง ศึกษาข้อมูล+ตัวอย่างของหลายๆท่าน แล้ว ยังมีข้อสงสัย รบกวนแนะนำด้วยครับ
1. รางอลูมิเนียม ไม่นำไฟฟ้าหรอครับ หรือว่ามีวิธีการที่ป้องกันไฟดูดได้
2. จะทำโคมใช้กับตู้ 36 นิ้ว หาซื้อฮีทซิงค์แบบยาวๆชิ้นเดียวไม่ได้ แต่รู้จักกับร้านซ่อมคอมเลยคิดจะเอาฮีทซิงค์เป่า CPU คอม มาใช้ จะใช้ได้ไหมครับ
prakit340 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/11/15, [00:46:27] »

อลูมิเนียมนำไฟฟ้าครับ. สังเกตุเวลาต่อเครื่องเสียง จะต้องหาแผ่นไมก้า มาวางที่ผนังกันขาถึงกันระหว่าง เฟส หรือทรานซิสเตอร์หลายๆตัว. ถ้ามีมิเตอร์ วัดดูก็ได้ครับ. วีธี ให้ต่อกราวด์ ลงดินเพิ่มครับ (ปลั๊ก3รู)

ส่วนซิงค์ไปร้านที่ประกอบเครื่องเสียง. มีเยอะและยาวมากครับ หรือจัใช้โครงอลูมิเนียมที่ทำประตูกระจกก็ได้ครับ
พัชคอม {phatcomp} ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/11/15, [13:59:06] »

สำหรับ ฮีทซิงค์ ดูตามลิ้งค์เลยครับ ตัดขายตามแบบตามความยาวครับ (ผมสั่งที่นี่ครับ)
http://www.witshukit.com/product/heat-sink
MilDRattanai ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/11/15, [23:06:00] »

-อลูมิเนียมนำไฟฟ้าครับแต่LED ไม่ได้สัมผัสกับอลูมิเนียมโดยตรงครับเพราะมีกาซิลิโคนเป็น epoxyกันไฟจะไม่ถึงไม่โดนดูด
-ถ้าจะทำ36นิ้ว ผมมีรางอลูมิเนียม2 mm ผมมี90cm   ขายให้เพราะไปสั่งมาทั้งเส้น ตัดแบ่งมา
ผมจะขายไฟ DIY 36นิ้วพอดีครับสนใจPMมานะครับ [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์