Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การผสมพันธ์กุ้งเดส มันชอบกินกันทำอย่างไร //พ่อโกสแท้ แม่ไบรท์ ลูกจะเป็น  (อ่าน 1744 ครั้ง)
samacal ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/11/15, [14:30:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบวิธีจับผสมพันธ์ของกุ้งเดสครับ  ผมเคยเอาเข้าคู่กันเพียงสองชั่วโมงมันกัดกันตายเลยครับผม มีวิธีไหมครับ
2 ผมได้ลูก พ่อโกส แม่ไบรท์หนวดขาว  ผมควรเรียกลูกว่าะไรครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ  ลูกออกมามีตัวสีส้ม กับตัวสีออกน้ำตาลครับ  หนวดก็จะตามสีของตัวครับ
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ cryingrun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/15, [13:48:20] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/11/15, [03:31:25] »

ส่วนตัวที่เคยเพาะทั้ง เดส ดัส และ ลูกผสมเดสดัส ผมก็ไม่ได้ทำอะไรเป็นพิเศษเลยครับ อยากเอาตัวไหนผสมกันก็เอาไปใส่ตู้เดียวกัน ถ้ารวมทั้งหมดเคยเข้าคู่กันมาร่วมสิบ  ก็ไม่เคยเห็นตีกันนะคับ ที่ว่ากินกันนี่กุ้งไซต์ไหนและขนาดที่เพาะด้วยคับ ของผมเคยเข้าคู่กันตู้เล็กสุดคือ24"ครับก็เพาะได้สบายๆคับ ส่วนกุ้งวัยเจริญพันธุ์คือ4-5"+กำลังดีครับ ตัวใหญ่ไข่เยอะด้วย

พ่อโกสต์ + แม่ไบรท์ = โกสต์ ไบรท์ หรือ โกสมิ๊กซ์ ก็แล้วแต่จะเรียกครับ เหมือนๆกันแหละคือไม่ใช่โกสต์แท้ แล้วในชั้นแรกแบบนี้อาจจะเห็นเวอร์ชั่นโกสต์ ไม่เยอะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/11/15, [09:52:05] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/11/15, [09:53:29] »

อยากทราบวิธีจับผสมพันธ์ของกุ้งเดสครับ  ผมเคยเอาเข้าคู่กันเพียงสองชั่วโมงมันกัดกันตายเลยครับผม มีวิธีไหมครับ
2 ผมได้ลูก พ่อโกส แม่ไบรท์หนวดขาว  ผมควรเรียกลูกว่าะไรครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ  ลูกออกมามีตัวสีส้ม กับตัวสีออกน้ำตาลครับ  หนวดก็จะตามสีของตัวครับ
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ cryingrun

ถ้าสีที่ออกมา ไม่ได้มีลักษณะ แพทเทิร์น แบบ "โกสต์" เท่าที่ควร ก็เรียกเป็น " ไบรท์ " ไปเลยก็ได้ครับ

โดยปกติแล้ว อาจจะต้องผสมพันธุ์ ทับกันไป ทับกันมา สองสามรุ่น อาจจะมีเริ่มหลุด เป็น " โกสต์ " ออกมา

ได้มากขึ้นครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/11/15, [22:35:31] »

กุ้งเดส ที่ผม จับเข้าคู่กันตัว 4" ครับพี่  ใส่ในตู้ 24 ครับ   

ขอถามต่อนะครับถ้าเดส ขนาดประมาณ 3.5" เริ่มผสมกันได้ไหมครับ
//  แล้วลูกผสมโกสไบร์ท  ขายเท่าราคา เหมือนเครฟิชธรรมดาเลยใช่ไหมครับ 
มันมีพอสมควร แต่เลี้ยงไม่ไหว

การแพ๊คกุ้งส่ง ถ้าผมไม่มีออกซิเจนเพียว   ผมสามารถอัดอากาศธรรมดา แล้วแพ๊คถุงส่ง ได้เลยไหมครับ  มันสามารถอยุ่ได้กี่วันครับ

ขอบคุณพี่ทั่งสองคนมากครับ beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/11/15, [02:13:16] »

จริงๆก็น่าจะผสมได้นะครับ แต่เป็นผมผมจะเลี้ยงไปก่อน ซัก4-4.5"ค่อยผสม ไซต์ใหญ่ๆถ้าตัวเมียพร้อมดูง่ายครับ จะมีช่วงนึงของทุกคราบของกุ้งไซต์ใหญ่ๆตัวเมียจะคันมากจะโขย่งตัวแล้วเอาขาไปเกาตามใต้ท้องเกาแทบทั้งวันและหลายวัน(ไซต์เล็กๆผมไม่ค่อยเห็นนะแต่ก็มีบ้างแหละ) ช่วงนั้นเอาตัวผู้ไปใส่เลยคับ ตัวเมียไล่จับตัวผู้ปล้ำแน่^^

โกสไบรท์ถ้าตัวไหนไม่ใช่เวอโกสก็อย่าไปสนใจคับ ขายราคาไบร๊หรือมิ๊กคัลเลอร์ธรรมดาไปได้เลย

ผมไม่ใช่พ่อค้าอาชีพนะครับ แต่ผมเลี้ยงกุ้งมา2ปี ซื้อเข้าขายออกอยู่ตลอดๆผมใช้แค่สายปั๋มลมธรรมดาเป่าก็เพียงพอครับ แล้วใส่ลังโฟมห ห่อหนังสือพิมพ์เปียกน้ำหมาดๆหน่อยก็ดีครับ เคยเดินทางนานสุด4-5วันสบายๆ แต่ส่วนใหญ่นับวันส่ง2-3วันก็ถึงแล้วครับ ถ้าไม่ไกลมากๆ
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/11/15, [02:14:20] »

การส่งเนี่ยที่สำคัญที่สุดคือต้องลังโฟมครับ ถ้าไม่ลังโฟมนี่ผมว่า50-50เลย ดีไม่ดีโอกาสตายมากว่าด้วย
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/11/15, [08:26:00] »

ขอบคุณครับพี่  สำหรับความรู้ใหม่ๆ [เจ๋ง]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/11/15, [13:11:42] »

กุ้งเดส ที่ผม จับเข้าคู่กันตัว 4" ครับพี่  ใส่ในตู้ 24 ครับ   

ขอถามต่อนะครับถ้าเดส ขนาดประมาณ 3.5" เริ่มผสมกันได้ไหมครับ
//  แล้วลูกผสมโกสไบร์ท  ขายเท่าราคา เหมือนเครฟิชธรรมดาเลยใช่ไหมครับ 
มันมีพอสมควร แต่เลี้ยงไม่ไหว

การแพ๊คกุ้งส่ง ถ้าผมไม่มีออกซิเจนเพียว   ผมสามารถอัดอากาศธรรมดา แล้วแพ๊คถุงส่ง ได้เลยไหมครับ  มันสามารถอยุ่ได้กี่วันครับ

ขอบคุณพี่ทั่งสองคนมากครับ beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1

ถ้ายังไม่สวยเด่นจริงๆ สีเรียบๆ เหมือน ไบรท์ ทั่วไป ก็แนะนำ ขายราคาไบรท์ปกติไปก็ได้นะครับ

ส่วนอัดอากาศธรรมดา ก็อยู่ได้นะครับ ประมาณไม่ควรเกิน 1 - 2 วัน
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/11/15, [22:18:34] »

ครับพี่ ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์