Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้30 ไฟใหม่ครับเทสๆ  (อ่าน 2340 ครั้ง)
therd.ar15 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/11/15, [22:30:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้30นิ้ว
Concepe Layout ไม่มีครับแต่จะเน้นทดลองปลูกพันธ์ไม้ที่ชื่นชอบ  จัดสรรค์พื้นที่ให้ลงต้นไม้ได้เยอะและไม่บดบังแสง
ที่เล็งๆไว้มีบูลเซป รากดำ โรทาร่าทับทิม แฮกลาส บริกซ่า หวีดจิ๋ว เพิลหวีด

ไฟ led zeries A601 และ โคมdiy Led 3wx24หลอด และ led spot light 10w 2โคม
ดินเก่า ปรับเลย์เอาท์มาเรื่อยๆอายุตู้นี้ 2ปีครับ
คาร์บอน 2ฟองต่อวิ
พัดลมกรงกระรอก8นิ้ว 1ตัว
เปลี่ยนน้ำ20เปอร์เซ็นทุก2-7วันแล้วแต่สภาพน้ำครับ

ก่อนนี้ต้นไม้ไม่คายฟองเลยครับ
แต่หลังจากลดความสูงของน้ำและเพิ่มไฟพบว่าคายฟองมากอย่างเห็นได้ชัด
บูลเซปได้รับแสงจากโคมDIY.คายฟอง ฟินเว่อร์
รากดำและโรทาร่าและต้นไม้ด้านหลังได้รับแสงจาก A601คายฟองไม่แพ้กัน

แต่ข้อเสียของโคม DIYที่ได้มา
1. มีหลอดสีแดงเยอะ ทำให้สีเพี้ยนได้เแฮกลาสสีน้ำตาล แก้ไขด้วย "เทปดำ"ปิดหลอดไว้ครับ อิอิ
2. มีแสงแยงตาออกจากด้านข้างของเลนส์ ทำให้ตาพร่ามาก ห้องนอนราวกับผับเลยทีเดียว  แก้ไขเฉพาะหน้าด้วย "เทปดำ"เช่นกัน พันรอบๆ สบายตาขึ้นมากครับ

ต้นไม้ที่ลงใหม่มี แฮกลาส เพิลหวีด บริกซ่า โรทาร่า
ต้นบริกซ่าใบเหลืองและแฮกลาสไม่ค่อยโต
จึงอัดปุ๋ยน้ำผลคือพบตะใคร่เขียวเยอะครับ

จึงใส่ยากำจัดตะใคร่ ผลคือทำให้ต้นเพิลหวีดและแฮกลาส
โตช้า

ตอนนี้งดยาแล้วดูอาการสักอาทิตย์
กำลังจะใช้หอยกับปลาช่วยเรื่องตะใคร่
ได้ผลยังไงจะมาอัพเดทอีกทีครับ
 xxx2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/11/15, [11:11:44] โดย therd.ar15 »
audimegadance ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/11/15, [16:23:09] »

สวยคับ แต่ถ้าเป็นผมจะเพิ่ม 601 อีกโคม เอาสองโคมพอ  n032
chamnearn ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/11/15, [22:09:13] »

เวลาพาเพื่อนมาห้องก็ปิดไฟห้อง แล้วเปิดเพลงแดนซ์ ชนแก้วได้เลย โอ้ยอยากตื๊ด!!! [หลั่นล้า] [ตกหลุมรัก] [แด๊นซิ่ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์