Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งเเคระลอกคราบไม่ผ่านบางตัว เป็นเพราะขาดเเคลเซียมรึป่าวคับ  (อ่าน 1880 ครั้ง)
saravuth11331 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/11/15, [02:58:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ล่าสุดคือลอกเเล้วมันเหลือตรงขาที่ไม่หลุด ตัวนี้น่าจะรอด เเต่ตัวที่เเล้วติดตรงหัวไม่รอดคับ ก่อนหน้าสองตัวนี้ก็ลอกผ่านสมบูรณ์นะคับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราอะไร น้ำประปาเเคลเซียมมันไม่พอหรอคับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/11/15, [10:14:52] »

ล่าสุดคือลอกเเล้วมันเหลือตรงขาที่ไม่หลุด ตัวนี้น่าจะรอด เเต่ตัวที่เเล้วติดตรงหัวไม่รอดคับ ก่อนหน้าสองตัวนี้ก็ลอกผ่านสมบูรณ์นะคับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราอะไร น้ำประปาเเคลเซียมมันไม่พอหรอคับ

ปกติน้ำประปาทั่วไป ก็สามารถใช้เลี้ยง กุ้งแคระ ในปริมาณที่ไม่มากจนเกินไป ได้โดยไม่มีปัญหาการขาดแคลเซียม ในการลอกคราบนะครับ  แต่ถ้าอยากจะรู้ว่า ในน้ำนั้น มีพวกแคลเซียม อยู่เพียงพอหรือไม่ มันจะมีพวกอุปกรณ์ทดสอบทางเคมี ใช้ในการตรวจสอบอยู่ครับ ต้องซื้อหามาใช้ดูครับ เพราะมองด้วยตาเปล่า ไม่สามารถบอกได้
ohm034 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/12/15, [22:12:20] »

หาซื้อที่วัดค่าแคลเซียมในน้ำได้ไหนบ้างคับ แนะนำหน่อยคับขอบคุณคับ
gamesk117 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/12/15, [08:39:09] »

หาซื้อที่วัดค่าแคลเซียมในน้ำได้ไหนบ้างคับ แนะนำหน่อยคับขอบคุณคับ
ตามร้านขายอุปกรณ์เลี้ยงปลาเลี้ยงกุ้งครับ บอกว่าที่วัด GH
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์