Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ รันน้ำ ไม่เน่าแปลกไหม  (อ่าน 782 ครั้ง)
peerawatty ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/11/15, [01:09:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่าผมรันน้ำ มาได้ 3 สัปดาห์ แล้ว ใส่กุ้งฝอย ลงไปก่อน หน้านี้ 2 สัปดาห์
เรือง คือกุ้งยังไม่เน่า  ถือว่าแปลกไหมคับ ?
           ผมเติมแบคทีเรีย ที่เป็นหลอด แก้ว ทุกสัปดาห์ด้วยคับ.

อยากทราบว่าควรต้องรอจนกว่ากุ้งเน่าหรือป่าวคับ?

แล้วอุปกรณ์เทส สำหรับวัด ph no3 no2 เเตลเซียม kh ในตู้ ทะเลอันไหน จำเป็นต้องซื้อก่อน ระยะเเรกๆคับ?
          พอดี ทุนมาน้อยค่อยๆๆไป.

อีกอย่างคับ อุปกรณเทสค่าน้ำทะเลที่เล็งไว้   ควรจะเป็นเเบบเเยกวัดเเต่ละชนิด          (น้ำยาแยก)  หรือ เป็นเเบบแผ่นกระดาษ ดีคับ   (แบบ6 in1) ?

ขอบคุณที่ให้คำเเนะนำล่วงหน้าเลยคับ  มือใหม่จิง  จิง     [on_055]
doublecolour ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/11/15, [01:27:05] »

วัดno2ก่อนครับ
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/11/15, [02:30:54] »

คือว่าผมรันน้ำ มาได้ 3 สัปดาห์ แล้ว ใส่กุ้งฝอย ลงไปก่อน หน้านี้ 2 สัปดาห์
เรือง คือกุ้งยังไม่เน่า  ถือว่าแปลกไหมคับ ?
           ผมเติมแบคทีเรีย ที่เป็นหลอด แก้ว ทุกสัปดาห์ด้วยคับ.

อยากทราบว่าควรต้องรอจนกว่ากุ้งเน่าหรือป่าวคับ?

แล้วอุปกรณ์เทส สำหรับวัด ph no3 no2 เเตลเซียม kh ในตู้ ทะเลอันไหน จำเป็นต้องซื้อก่อน ระยะเเรกๆคับ?
          พอดี ทุนมาน้อยค่อยๆๆไป.

อีกอย่างคับ อุปกรณเทสค่าน้ำทะเลที่เล็งไว้   ควรจะเป็นเเบบเเยกวัดเเต่ละชนิด          (น้ำยาแยก)  หรือ เป็นเเบบแผ่นกระดาษ ดีคับ   (แบบ6 in1) ?

ขอบคุณที่ให้คำเเนะนำล่วงหน้าเลยคับ  มือใหม่จิง  จิง     [on_055]

รันระบบใหม่ทุกอย่างตายใช่ไหมครับ? เติม prodibio ตัวไหนครับ?
แทนที่จะดูด้วยตาเปล่าแนะนำให้วัดค่า NO3 (Nitrate) นะครับ เมื่อไหร่ที่เห็นมันขึ้นก็ถือว่าโอละครับ
watchara0444 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/11/15, [11:40:56] »

ใช้แบบน้ำยาโอเคกว่าแบบแผ่นครับ
พื้นๆผมใช้ แอมโมเนีย > No2 > No3
วัดเป็นสเต็ปไปครับ แอมโมเนียไม่ต้องวัดก็ได้ครับ วัดไนไตร ถ้าขึ้นสูงก็รอลดไปเรื่อยๆ พอถึง0 ก็วัดไนเตรทต่อ ถ้าถึง0ก็เสร็จสมบูรณ์แล้วครับ
ปล.อันนี้เป็นวิธีของผมนะครับ ผิดถูกขออภัยด้วยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์