Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่  (อ่าน 888 ครั้ง)
BenzGolf ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/11/15, [15:42:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีตอนนี้มีกุ้งสายP ผู้เมีย2 คู่ อยากให้เขาผสมกันอยากเห็นหลานๆอะคะ แต่ทำไมเขาไม่ยอมผสมกันเลยค่ะ  ใส่ในกล่องข้าวอะคะ สงสัยหรือว่าใส่น้ำเยอะไปหรือเขายังไม่ชินกันค่ะ
What_The_Fish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/11/15, [19:40:19] »

น้ำเยอะดีแล้วครับ คิดว่าอาจจะเป็นที่กุ้งยังไม่พร้อมมากกว่า

แล้วที่ว่าใส่ในกล่องข้าว นี่กล่องข้าวแบบไหนครับ

ถ้าเล็กมากผมว่าใส่กะละมังดีกว่าครับ   [on_062]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/11/15, [10:05:20] »

ควรให้กุ้งอยู่ในที่ๆ แสงน้อยซักหน่อย และ ถ้ารอบด้านปิดทึบได้ก็จะดี กุ้งจะลดความเครียด และ การผสมพันธุ์มีแนวโน้มจะสำเร็จมากขึ้น สามารถใส่น้ำใบหูกวางต้มลงไปให้ค่า pH ลดลงซักหน่อย จะช่วยกระตุ้นให้กุ้งเครย์ฟิช ส่วนใหญ่ผสมพันธุ์ได้ดีขึ้นครับ
BenzGolf ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/11/15, [14:53:47] »

ตอนนี้ลองเปลี่ยนคู่แล้วเขายอมค่ะ ตัวเมียฝ้าเต็มหางเลย โดนทับไป2รอบ มีโอกาสติดไหมค่ะ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/11/15, [09:56:12] »

ตอนนี้ลองเปลี่ยนคู่แล้วเขายอมค่ะ ตัวเมียฝ้าเต็มหางเลย โดนทับไป2รอบ มีโอกาสติดไหมค่ะ

ไม่เกินสองสัปดาห์ น่าจะเห็นผลนะครับ
bangpain15 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/11/15, [11:35:35] »

ของผม2เดือนล่ะครับ ผู้1 เมีย4 ใส่รวมอยู่ด้วยกัน ไม่ยอมไข่สักที
สงสัยตัวเลือกเยอะจัดมากไปหรือเปล่า
ปล.ผมเลี้ยงบ่อปูนนะครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/11/15, [12:24:51] »

ของผม2เดือนล่ะครับ ผู้1 เมีย4 ใส่รวมอยู่ด้วยกัน ไม่ยอมไข่สักที
สงสัยตัวเลือกเยอะจัดมากไปหรือเปล่า
ปล.ผมเลี้ยงบ่อปูนนะครับ

ถ้าเป็นไปได้ ลองทำตามนี้เพิ่มเติมดูนะครับ

-  บำรุงอาหารที่มีคุณค่าในการบำรุงพ่อและแม่พันธุ์กุ้งสูง เช่น เพรียงทะเลบด ( ขวดร้อยกว่าบาท ) หรือ สารอาหาร

บำรุงพ่อและแม่พันธุ์กุ้ง ( ใช้กับของกุ้งแคระได้ ) ซึ่งมีจำหน่ายทั่วไป ตามร้านไม้น้ำ & เลี้ยงกุ้งสวยงาม หลายร้านครับ

-  เปลี่ยนตัวผู้ หรือ ตัวเมียใหม่ ถ้านานๆ ไปยังไม่มีวี่แววจะผสมได้สำเร็จ

-  ลองใช้น้ำใบหูกวางต้ม ใส่ในที่เลี้ยงซักหน่อย ช่วยลดความเครียด และ ทำให้น้ำอ่อน กระตุ้นการสืบพันธุ์กุ้งได้ดีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์