Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาหมอแคระ ภาพแห่งความทรงจำ  (อ่าน 1912 ครั้ง)
##$bomb$## ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 11/11/15, [18:14:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ขอเล่าเรื่องเล็กๆน้อยของการเลี้ยงปลาหมอแคระ
ซึ่งได้เริ่มเมื่อประมาณ 5 ปีก่อน
ด้วยการหลงใหล สีสัน รูปทรงและกระโดง

ตัวแรกที่เคยเลี้ยงและเพาะได้ลูกนั้นก็คือ ไตรฟาส  (ตายเพราะตู้แตก [on_007])

ต่อมาก็เป็น Ap. uaupesi ตัวนี้เลี้ยงไม่ได้ลูกครับ

ต่อมาก็เป็น อลิสเบธ ซึ่งติดใจและสวยงามมากๆเลยครับ

ต่อมาก็มาเป็น อกาส เทเฟ่ ได้ลูกมาหลายครอกแต่ก็ไม่มีเวลาดูแลเสียดายมากๆ(ร่วงไปเพราะจุดขาว)

ต่อมาก็เลี้ยง ดิโพ เลี้ยงแล้วได้ลูกครับ ฟลุคมากครับ pHในตู้ 7.8 แต่ลูกออกมาไม่แข็งแรง

ต่อมา ไบเทีย เทเฟ่ เมื่อเดือนที่แล้วไม่อยุบ้านสามวันกลับมาตัวเมียนอนแห้งที่พื้นตัวผู้หายสาบสูญ 036 036

และรูปพวกนี้ขุดมาได้เท่านี้ครับ

ขอขอบคุณปลาหมอแคระทุกตัวที่ได้มีเวลาร่วมกัน
โอกาสหน้าจะเลี้ยงอีก แต่จะชนิดไหนต้องคงต้องดูๆไปก่อน

พ่อไตรฟาส

ลูกปลาไตรฟาส

อลิสเบธ สุดหล่อ

ไบเทียเทเฟ่เหลืองๆ รูปไม่ชัด ขออภัยครับ

LanCz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/11/15, [21:40:30] »

แวะมา +ให้ครับชอบหมอแคระเหมือนกัน
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/11/15, [22:32:17] »

แวะมา +ให้ครับชอบหมอแคระเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ
เสียดายหารูปได้เท่านี้
kitsana2537 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/11/15, [02:54:15] »

น่ารักดีครับ  [ปิ๊งๆๆ]
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/11/15, [10:07:50] »

น่ารักดีครับ  [ปิ๊งๆๆ]

ขอบคุณครับ
เสียดายที่ตายไปหมดแล้ว [on_051]

อีกไม่นานก็คงต้องหามาเลี้ยงอีกแน่นอนครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์