Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำปะปาทั่วไปต้องทิ้งไว้ในถังกี่วันถึงจะผสมเกลือลงตู้ได้ครับ  (อ่าน 1581 ครั้ง)
buttom_b ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/11/15, [20:51:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ใช้น้ำกดที่ตู้ทุกครั้งเวลาจะเปลี่ยนน้ำครับเปลี่ยนครั้งละ 15% (60 ลิตร) ต้องเดินขึ้นลงหลายรอบเลยครับ เลยอยากลองมาใช้น้ำปะปาดูครับ เลยอยากทราบว่าต้องใส่น้ำทิ้งไว้ในถังกี่วันถึงจะผสมเกลือได้ครับ และระยะยาวจะส่งผลเสียอะไรมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/11/15, [20:57:19] โดย buttom_b »
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/11/15, [21:02:45] »

หวัดดีครับ น้ำประปาบ้านเราต้องดูว่าอยู่แถวไหนเลยอ่ะครับ
แต่ถ้าทั่วไป น้ำประปาไม่แนะนำให้ใช้ในการผสมเกลือครับ เสี่ยงสิ่งเจือปนมากไป ตู้ไม้น้ำผมยังไม่ใช้เลย
 [on_008]
latios ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/11/15, [22:28:24] »

น้ำประปาถ้าเอาให้ชัวร์ก็3วันครับ ใส่ถังเปิดฝาไว้ให้คลอรีนมันระเหย ถ้าอยากให้เร็วกว่านั้น หาปั๊มลม หัวทราย มาใส่ไว้ครับ
ผลระยะยาวก็อย่างที่คุณ tajaba บอกไว้ครับ สิ่งเจือปนมันเยอะ มันมีแร่ธาตุที่ไม่จำเป็น ผสมอยู่ในน้ำทำให้เป็นอาหารของตะไคร่ครับ
ถ้าใช้น้ำตู้กด ตะไคร่ก็มาอยู่ดี แต่อาจจะช้ากว่าครับ
ตัวผมเองใช้น้ำประปา ใส่ถังแล้วตีเกลือ ปล่อยไว้1-2วันค่อยเอามาใช้(ตีเผื่อไว้พอสมควร)
หรืออาจจะรอ2วันแล้วค่อยตีเกลือก็ได้เหมือนกันครับ แต่ตีเกลือแล้วปล่อยไว้สักพักนึงก็ดีครับ
watchara0444 ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/11/15, [22:43:24] »

น้ำประปาถ้าเอาให้ชัวร์ก็3วันครับ ใส่ถังเปิดฝาไว้ให้คลอรีนมันระเหย ถ้าอยากให้เร็วกว่านั้น หาปั๊มลม หัวทราย มาใส่ไว้ครับ
ผลระยะยาวก็อย่างที่คุณ tajaba บอกไว้ครับ สิ่งเจือปนมันเยอะ มันมีแร่ธาตุที่ไม่จำเป็น ผสมอยู่ในน้ำทำให้เป็นอาหารของตะไคร่ครับ
ถ้าใช้น้ำตู้กด ตะไคร่ก็มาอยู่ดี แต่อาจจะช้ากว่าครับ
ตัวผมเองใช้น้ำประปา ใส่ถังแล้วตีเกลือ ปล่อยไว้1-2วันค่อยเอามาใช้(ตีเผื่อไว้พอสมควร)
หรืออาจจะรอ2วันแล้วค่อยตีเกลือก็ได้เหมือนกันครับ แต่ตีเกลือแล้วปล่อยไว้สักพักนึงก็ดีครับ

ขอถามครับ
ถ้าตีเกลือทิ้งไว้2-3วันและตีเกลือทีเดียวหลายๆลิตรเผื่อเปลี่ยนน้ำครั้งต่อๆไป พวกแร่ธาตุ แคลเซียม จะจางหายไปรึป่าวครับ
latios ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/11/15, [08:34:17] »

ขอถามครับ
ถ้าตีเกลือทิ้งไว้2-3วันและตีเกลือทีเดียวหลายๆลิตรเผื่อเปลี่ยนน้ำครั้งต่อๆไป พวกแร่ธาตุ แคลเซียม จะจางหายไปรึป่าวครับ

ถ้าไม่ไปตั้งตากแดดหรือวางในที่แปลกๆ
ผมคิดว่าไม่หายครับ เพราะไม่มีอะไรไปดูดซึมมันมาใช้
เพราะที่ผมเคยเจอมา เขาตีน้ำทะเลเข้มข้นไว้ในบ่อพักสำหรับตักไปเลี้ยงปลา(80ppt+ มันประหยัดพื้นที่ครับ เวลาใช้ก็เติมน้ำจืดปรับความเค็มเอา แต่ถ้าเกิน200ppt แร่ธาตุบางตัวจะตกตะกอนครับ เลยเป็นที่มาของ ทำไมเราจึงใช้เกลือจากนาเกลือไม่ได้) 
buttom_b ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/11/15, [19:35:28] »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์