Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไฟครับ  (อ่าน 1431 ครั้ง)
0Mihowk0 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/11/15, [18:53:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเป็นมือใหมอะครับ เลยไม่ค่อยรู้เรื่อง ระบบไฟ ความสว่าง ความเข็มข้นแสง และความต้องการแสงของสัตว์แต่ละชนิดจึงขอคำแนะนำหน่อยครับ
ผมมีตู้ 48" 20" 20"   ตั้งใจจะเลี้ยง ปลา ประมาณ 5-6 ตัว ก็มี กาตูนส้มขาว , พาวเดอร์บลู  , กุ้งพยาบาล ,
และมี ดอกไม้ทะเล อย่างแอนนมสาว
ตอนนี้ผม คิดไม่ตก ว่า จะเอา LED  หรา แบบ T5
ขอผู้รู้ แนะนำด้วยครับ  ถ้ามีลิ่งเว็ปใหนที่เกียวกับเรื่องไฟ ก็ ขอคำแนะนำด้วยครับ 
ขอบคุณครับ
martardor1982 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/11/15, [21:45:44] »

ถ้าจะซื้อ เอา LED ไปเลยทีเดียวดีกว่าครับ มีทั้งแบบ DIY ทำเอง มีโหมดมูนไลท์ หรือ จะเอาพวก LED ของ Zetlight ก็ราคาขยับขึ้นมาหน่อยแต่ตั้งแสงได้หลายโหมด ดีครับผม
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/11/15, [22:21:10] »

หวัดดีครับ

ก่อนอื่นขอแนะนำเรื่องสัตว์ก่อนนะครับ
ถามตัวเองก่อนว่าเราต้องการจะเลี้ยงแค่ไหน ขนาดไหน ต้องการให้มันโตหรือไม่หรือให้รอดก็พอ?
หลังจากนั้นค่อยดูว่าจะใช้อุปกรณ์อะไรครับ

ไฟ T5 ถ้าจะใช้เลี้ยงดอกไม้ทะเลให้ใช้ T5HO 2หลอดครับ
แต่ในปัจจุบัน ไฟLED มันถูกลงมาก มีหลากหลายยี่ห้อเหมือนที่ martardor1982 บอกไว้ครับ
ถ้าเราอยากวางแผนเพื่ออนาคตเราก็สมควรหาซื้อไฟที่ดีที่สุดที่เราซื้อไหวครับ ส่วน "ดีที่สุด" กับ "ซื้อไหว" ของแต่ละคนมันจะต่างกันครับ อันนี้ผมแนะนำไม่ได้

ทางที่ดีคือการถามคนขายว่า PAR ของไฟแต่ละตัวของเขาอ่ะเท่าไหร่ และมี เอกสารประกอบไหม
อุปกรณ์ที่ดีต้องมีการทดสอบและเอกสารประกอบครับ เวลาเราซื้อ TV เรายังดูเอกสารประกอบเลย แล้วทำไมเราซื้อไฟตู้เราไม่ดูก็ไม่รู้สินะ ถ้าเขาไม่มี ค่า PAR (photosynthetically Available Radiation) กับ PUR (Photosynthetically usable radiation) ก็แสดงว่าไม่มีการ การันตีว่าไฟของคุณนั้นจะใช้ได้จริงหรือไม่จริงครับ งานนั้นก็วัดดวงเอา (พนัน?)

สำหรับคนที่เลี้ยงไม้น้ำมาก่อนคงเข้าใจเรื่องนี้ดีครับ
ค่า PAR/PUR คือค่าการวัด รังศีที่สามารถใช้ในการสังเคราะแสงได้ ไม่ใช่ ความจ้าของแสงเช่นค่า Lux หรือ Spectrum แสงเช่น K value ครับ
0Mihowk0 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/11/15, [00:27:51] »

ขอบคุณครับ K.tajaba  ผมเพิ่งได้อ่านเรื่องPAR มาก็ยัง งงๅ อยู่ แต่พอเข้าใจได้  ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ K.Martardor1982  ผมจะพยายามศึกษาต่อเรื่องความแตกต่างของไฟสองชนิดนี้ครับ  ขอบคุณครับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/11/15, [14:36:14] »

ถ้าเลี้ยงไม่มาก แนะนำ T5 ดีกว่าครับ ใช่ 4-6 หลอด หน้าจะพอเอาแอน อยู่ ส่วนหลอดก็ ฟ้า 2 ขาว1 ชมพู1 ราคา โคม 48" เดียวนี้ไม่แพงมากครับ แต่ถ้าจะเอาชัวร์ๆเลยคงต้อง 6-8 หลอด หลอดที่แถมมาให้ เทอนร้าน เปลี่ยนเป็นหลอด ของ ATI หรือ จิสแมน
จะดีกว่าครับ
B>A>S=Bas ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/11/15, [21:36:07] »

เพิ่มให้อีกนิดครับ
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องแสง
-T5HO ไฟแรงกว่า LED แต่ต้องมี่ยี่ห้อนะครับ ค่อนข้างร้อน กินไฟพอควร อายุก็แล้วแต่การใช้งาน แต่เปลี่ยนหลอดบ่อยกว่า LED เมื่อเทียบกัน
อยากได้แสงสวย
-ถ้าชอบสีสัน LED เห็นทีว่าจะกินขาดทุกยี่ห้อของไฟอื่นๆ แต่แพงกว่า T5 ไม่ร้อน ประหยัดไฟ อายุนานกว่า

สังเหตุว่าเมื่อเทียบกัน
สองอย่างล้วนมีข้อดีและข้อด้อย

ชอบแบบไหน เลือกเลยครับ   [on_066]
DakZap!! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/11/15, [15:12:49] »

ถ้าไม่คิดมาก ก็ใช้ ทั่งt5และled คับแบบของผม เน้นเปิดเป็นช่วงเวลา เช่นของผม
8.30-10.30 เปิดled แสงblue
10.30-12.00  ปิดledและเปิดt5 ชุดแรก 4หลอด
12.00-16.00 เปิดt5ชุดที่สอง อีก4หลอด รวม8หลอด
16.00 -17.00ปิดt5 ชุดแรก 4หลอด
17.00-21.00 ปิดt5ชุดที่สอง 4หลอด และเปิดled  blue
21.00 ปิดled blue คับ
อาจดูยุ่งยากคับ แต่ใช้ทามเมอร์ ก็สะดวกคับ แนะนำเพื่อนำไปปรับใช้นะคับขอบคุณคับ

Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/11/15, [22:50:43] »

ลืมt5hoไปเหอะค่าหลอดแพงมาก เสื่อมเร็ว สีก็สู้ledไม่ได้
เปลี่ยนหลอดแต่ละที มีอึ้ง เอาโคมledจีนโนเนมมาตราฐานที่หิ้วมาขายก็โอเคแล้วนะ
เห็นร้านก็ฌลี้ยงกันสวยดี
๐ปะฉะดะ๐ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/11/15, [13:06:36] »

ตู้48 เอาจริงๆ ก็ 2 โคม ลองดูพวกโคม Ct light ก็ดีนะครับ โคมละ 5000 กว่าๆ Led ประหยัดไฟดีครับ ถ้าเลี้ยงปะการังทั่วไปก็สบาย ครับถ้าไม่ได้เลี้ยงของแข็ง สบายครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์