Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีค่ะ เป็นมือใหม่เลี้ยงกุ้งเครฟีชสายP ช่วยเข้ามาตอบมาให้คำแนะนำหน่อยนะคะ  (อ่าน 911 ครั้ง)
BenzGolf ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/11/15, [14:38:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือเมื่อวันที่ 30 ต.ค 58 ไปซื้อกุ้งเครฟีชมา 4 ตัว ที่บ้านได้เตรียมน้ำค้างคืนไว้แล้ว เอามาไว้ที่บ้านก็เลี้ยงแยกตู้ วันแรกยังไม่ให้อาหาร พอวันที่สองก็ให้ แต่อยู่ๆ กุ้งก็ตาย 1 ตัว ตัวอื่นก็ยังร่าเริงอยู่ หนูก็เห็นว่าอาหารเม็ดกุ้งไม่ค่อยทานเลยซื้อกล้วย สาหร่าย สลับกันไป เปลี่ยนน้ำวันที่3 พ.ย  เปลี่ยนน้ำก็ใส่เกลือไปด้วย มีเครื่องกรอง มีออกซิเจ๊น แต่วันรุ่งขึ้นกุ้งก็หงายท้องเลยค่ะ
1.ช่วยแนะนำวิธีเลี้ยงหน่อยนะคะว่าต้องทำอะไรเพิ่มเติมบ้าง ไม่อยากให้กุ้งตายแล้วเสียใจมาก ร้องไห้วิ่งหนี
2.สภาพตอนที่ตายไม่มีแผลไม่มีเลือดอะไรเลย
3.ดูยังไงค่ะว่ากุ้งจะลอกคราบตอนไหน
4.มียาอะไร หรือวิตามินอะไรให้กุ้งไหมค่ะ
5.มีอาหารแนะนำไหมค่ะ
6.วิธีเพาะพันธุ์กุ้งยากไหมค่ะ  ว่าจะซื้อกุ้ง พ่อแม่พันธุ์มาเพาะดูอะคะ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกันนะคะ ไม่อยากเสียกุ้งไปอีกแล้วคะ ตั้งใจเลี้ยงมาก ดูแลจัดตู้หาอาหาร ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/11/15, [08:12:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือเมื่อวันที่ 30 ต.ค 58 ไปซื้อกุ้งเครฟีชมา 4 ตัว ที่บ้านได้เตรียมน้ำค้างคืนไว้แล้ว เอามาไว้ที่บ้านก็เลี้ยงแยกตู้ วันแรกยังไม่ให้อาหาร พอวันที่สองก็ให้ แต่อยู่ๆ กุ้งก็ตาย 1 ตัว ตัวอื่นก็ยังร่าเริงอยู่ หนูก็เห็นว่าอาหารเม็ดกุ้งไม่ค่อยทานเลยซื้อกล้วย สาหร่าย สลับกันไป เปลี่ยนน้ำวันที่3 พ.ย  เปลี่ยนน้ำก็ใส่เกลือไปด้วย มีเครื่องกรอง มีออกซิเจ๊น แต่วันรุ่งขึ้นกุ้งก็หงายท้องเลยค่ะ
1.ช่วยแนะนำวิธีเลี้ยงหน่อยนะคะว่าต้องทำอะไรเพิ่มเติมบ้าง ไม่อยากให้กุ้งตายแล้วเสียใจมาก ร้องไห้วิ่งหนี
2.สภาพตอนที่ตายไม่มีแผลไม่มีเลือดอะไรเลย
3.ดูยังไงค่ะว่ากุ้งจะลอกคราบตอนไหน
4.มียาอะไร หรือวิตามินอะไรให้กุ้งไหมค่ะ
5.มีอาหารแนะนำไหมค่ะ
6.วิธีเพาะพันธุ์กุ้งยากไหมค่ะ  ว่าจะซื้อกุ้ง พ่อแม่พันธุ์มาเพาะดูอะคะ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกันนะคะ ไม่อยากเสียกุ้งไปอีกแล้วคะ ตั้งใจเลี้ยงมาก ดูแลจัดตู้หาอาหาร ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

เท่าที่ดู ก็เป็นไปได้สูงว่า กุ้งอาจจะมาสภาพไม่ค่อยดีเท่าใด  บางทีดูแข็งแรงๆ  แต่ซื้อมาอยู่ซักพัก สองสามวันแรก

ก็ร่วงไปเสียเฉยๆ อันนี้ ก็เคยเป็นอยู่เหมือนกันครับ

-  เกลือ ถ้าจะใส่ ก็ใส่นิดเดียวไม่ต้องมาก และ อย่าใส่ทบไปในปริมาณเดิมเรื่อยๆ ในทุกครั้งที่ถ่ายน้ำ เพราะจะทำให้
น้ำเค็มขึ้นเรื่อยๆ จนเกินที่กุ้งและสัตว์น้ำจะทนไหว ถ้าจะใส่ต่อ ให้ใส่แต่ในปริมาณเท่าที่ คาดว่า จะระเหยไปกับน้ำก็พอ
หรือจะไม่ใส่เลย ก็ไม่เป็นไรครับ สัตว์น้ำจืด ส่วนใหญ่ ต้องการค่าความเค็มน้อยมากๆครับ

-  การดูลักษณะกุ้งเตรียมลอกคราบ กุ้งมักจะอยู่นิ่งๆ ไม่ใคร่กินอาหาร และ ทำกิจกรรมครับ

-  ปัจจุบัน มีพวกสารอาหารบำรุงกุ้งมากมาย เป็นของเหลว ที่ใช้กับพวกกุ้งแคระ เพื่อเร่งการเจริญเติบโต หรือ ลอกคราบ ถ้ามีทุนทรัพย์เพียงพอ ก็สามารถหาซื้อมาบำรุงกุ้งได้ ( กุ้งแคระ หรือ กุ้งเครย์ ฯ ใช้ร่วมกันได้เช่นกัน ) และ พวกแร่ธาตุที่ละลายคายแร่ธาตุที่จำเป็นสำหรับกุ้งลงไปในน้ำก็มีขายครับ หาซื้อมาลงได้ ตามความเชื่อมั่นเช่นกัน แต่ถ้าจะไม่ซื้อ ก็เน้นให้อาหารที่หลากหลาย ธัญพืช ผักสด เช่น ผักขม , แครอท ฯลฯ เสริมพวกวิตามินให้เขาครับ ส่วนโปรตีนก็ให้แต่เพียงปริมาณที่เหมาะสม ไม่มากไม่น้อยจนเกินไป

- ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์ด้วยครับ แต่ละสายพันธุ์ยาก - ง่าย แตกต่างกันบ้างพอสมควรครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์