Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาหางนกยูงตายทำยังไงดีคะ  (อ่าน 1318 ครั้ง)
Mykanta ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/10/15, [19:37:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนถามค่ะ ได้ปลาหางนกยูงตัวเมียมา 6 ตัวเลลี้ยงในตู้ 15 นิ้วค่ะ ช่วงแรกๆก็ไม่เป็นไร แข็งแรงมาก แต่พอซักพัก มีตัวนึงเริ่มมีอาการเปื่อย เลยใส่ยาเหลือง แต่ซักพักก็ตายค่ะ พอปลาตายไปก็เลยล้างตู้ใหม่ทั้งหมด แต่ยังเหลื่อน้ำเก่าไว้ประมาณ 15-20 เปอร์เซ็น แล้วต่อมาซัก 1 อาทิตย์ มีอีกตัวนึงซิมและไม่ยอมกินอาหารตัวไม่มีแผลอะไรสัก 4-5 วันก็ตาย อย่างนี้ควรทำยังไงดีคะ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/10/15, [20:42:42] »

ตู้มีหรองมีอ็อคซิเจนหรือเปล่าคร้าบ ถ้าไม่มีแนะนำหากรองฝองน้ำอันเล็กๆกับปั๊มลมมาใส่สะหน่อยดีกว่า
อาการเปื่อยผมว่าเกิดจากอาการผิดน้ำครับ แต่อย่างหลังนี่ผมก้อไม่ทราบ 555555 ตอนนี้แนะนำว่าดูแลน้ำให้สะอาดๆก็ดีนะคร้าบ
Mykanta ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/10/15, [17:38:58] »

ตู้มีอ๊อกซิเจนและกรองแขวนค่ะ  มีสาหร่ายหางกระรอกอยู่ 1 กอ และมีขอนไม้ค่ะ  ถ้าแบบนี้จำเป็นต้องใส่ยาเหลืองมั้ยคะ
tt91 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/10/15, [20:43:43] »

รบกวนถามค่ะ ได้ปลาหางนกยูงตัวเมียมา 6 ตัวเลลี้ยงในตู้ 15 นิ้วค่ะ ช่วงแรกๆก็ไม่เป็นไร แข็งแรงมาก แต่พอซักพัก มีตัวนึงเริ่มมีอาการเปื่อย เลยใส่ยาเหลือง แต่ซักพักก็ตายค่ะ พอปลาตายไปก็เลยล้างตู้ใหม่ทั้งหมด แต่ยังเหลื่อน้ำเก่าไว้ประมาณ 15-20 เปอร์เซ็น แล้วต่อมาซัก 1 อาทิตย์ มีอีกตัวนึงซิมและไม่ยอมกินอาหารตัวไม่มีแผลอะไรสัก 4-5 วันก็ตาย อย่างนี้ควรทำยังไงดีคะ

ถ้าล้าง ควรจะเปลี่ยนน้ำใหม่ทั้งหมดนะครับ แต่น้ำที่นำมาใส่ใหม่ ถ้าเป็นน้ำก็อกต้องแช่ไว้ก่อน 2 วัน

ใครที่เลี้ยงปลา ควรมีน้ำสำรองไว้ เช่นใส่ในตุ่ม หรือ ถังน้ำ ครับ

[เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์