Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ เพอเพิลกับเดส เลี้ยงด้วยกันได้มั้ย  (อ่าน 984 ครั้ง)
tanatuanon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/10/15, [07:53:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเห็นว่า เพอเพิลกับเดสเป็นสาย C เหมือนกัน เลยคิดว่าน่าจะเลี้ยงด้วยกันได้ ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/10/15, [03:04:06] »

กุ้งทุกอย่างเลี้ยงรวมกันได้หมดแหละครับ แต่ไม่ว่าจะ พันธุ์เดียวกัน ต่างพันธุ์กันก็มีโอกาสตีและกินกันตอนลอกคราบทั้งนั้นครับการเลี้ยงรวมปัจจัยที่ทำให้กุ้งตีและกินกันลดน้อยลง คือ ที่เลี้ยงกว่าง ที่หลบเยอะ กินอิ่มไม่หิวครับ

ส่วนเรื่องสายพันธุ์กุ้งเครฟิชมีทั่วโลก รวมทุกสายพันธุ์มีหลายร้อยชนิดมากๆครับ จะเป็นพันซะมั้ง สายCที่บ้านเราเรียกกัน ย่อมาจาก Cherax   Cheraxมีทั้งหมด50-60สายพันธุ์ เดสและเพอเพิลคือ2ในนั้น ก็จะมีบ้างบางสายพันธ์ุทีผสมข้ามกันได้แต่ส่วนใหญ่จะเป็นกุ้งที่ลักษณะคล้ายๆกัน แต่เดสและเพอเพิลไม่มีความใกล้เคียงกันเลยครับ เพอเพิลตัวเล็กและโตช้ากว่าเยอะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/10/15, [09:29:44] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/11/15, [11:50:31] »

ส่วนตัวผมว่าไม่เหมาะครับ  ้hahaha
Lobsterfarm ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/11/15, [06:34:49] »

ถ้าจะเลี้ยงกุ้งหลายๆตัว.
1.ควรเลี้ยงกุ้งชนิดเดียวกัน.ขนาดพอกัน  1 ตารางฟุต/กุ้ง ขนาด3"ขึ้นไป
2.แบล็คออเรนจ์เทล เลี้ยงรวมกับ เพอเพิลได้เพราะเป็นชนิดเดียวกัน
และเลี้ยงกับ แบล็คออเรนจ์ทิบ แอพริคอทได้(ตัวนี้จะดุและเปราะบางที่สุดในกลุ่ม)
3.เดสกับก้ามแดง ไม่ควรรวมกับใคร. เดสก้าวร้าวกว่าทุกตัว
4.สายc อินโดตัวอื่นที่เคยมีขายกันก็เลี้ยงรวมกันได้ พวกนี้วันๆเอาแต่หลบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์