Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ มันคาใจ  (อ่าน 1381 ครั้ง)
chichi77 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/10/15, [14:39:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเริ่มเลี้ยงกุ้งได้เดือนนึง มี 2 ตู้ 20 นิ้ว กับ 24 นิ้ว มีคำถามดังนี้ครับ
1. น้ำที่ผมใช้เลี้ยงกุ้งเป็นน้ำบาดาลครับ ค่า ph 7 ครับ เปิดจากก๊อกใส่ตู้เลยครับใช้วิธีการใส่ขวดเจาะรูหยดลงตู้ครับ แต่ก่อนใช้น้ำประปาแต่วัดค่า ph ได้ 7-7.5 คิดว่ามันสูงไปเลยเปลี่ยนครับ ผมสงสัยว่าทำไมค่า ph ในตู้ทั้ง 2 ไม่เท่ากัน ตู้ 20 นิ้ว วัดตอนเช้าได้ 5 ส่วนตู้ 24 ได้ 7 ครับ ทั้งๆที่ใช้น้ำเดียวกัน วัดตอนกลางคืนตอนที่เติมทั้ง 2 ตู้ได้ 7 เท่ากัน แต่พอเช้ามาไม่เท่ากัน ยังงี้จะมีผลกับกุ้งไหมครับ
ทั้ง 2 ตู้ของผมจะมีอุปกรณ์คล้ายๆกัน
ตู้ 20 มีกรองฟองน้ำตัวใหญ่ 2 ตัว กับกรองแขวนตัวเล็ก 1 ตัว มีสไปกี้มอส + ขนนก + อนูเบียส  ดินที่ใช้เป็นดินเลี้ยงกุ้งครับไม่รู้ยี่ห้อ เลี้ยงไฟเรด เหลือง ออร่าบลู เรดโนส เขียว รวมๆ 10 กว่าตัว ตู้นี้ลงแรกๆตายต่อเนื่องครับ ตอนนี้อยู่ตัวแล้วไม่รู้ทำไม
ตู้ 24 มีสไปกี้มอส + ขนนก + มินิเพิล + พีเรียใบกลม กรองใช้เป็นกรองแขวนตัวใหญ่ 2 ตัว กับใส่หัวทรายปั๊มลมเพื่อเพิ่มอ๊อคครับ มีดินเหมือนกัน + หินดำบาซอลเม็ดเล็กปูพื้นตู้ เลี้ยง ไฟเรด เหลือง เขียว สโนว ดรีมบลู ไทเกอ ชอคโกแลต ซูชิ รวมๆประมาณ 100 ตัว ลงช่วงแรกก็ตายไปครึ่งตอนนี้ก็ยังไม่เห็นตายเพิ่มครับ
ตามข้อมูลนี้ ตู้ 20 ที่ค่า ph5 กับตู้ 24 ที่ค่า ph7 นี้เลี้ยงกุ้งได้ไหมครับ ควรอยู่ระหว่างเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่ครับ ต้องปรับอะไรไหมครับ

2.ค่า gh กับ kh มีผลมากไหมครับ เท่าที่อ่านมา gh เกี่ยวกับการลอกคราบ ค่า kh เกี่ยวกับการเสถียรของน้ำในส่วนของ ph การที่ค่า ph ของทั้ง 2 ตู้ ไม่เท่ากันแสดงว่าค่า kh มันไม่เท่ากันไหมครับ แล้วปัจจัยอะไรที่ทำให้ค่า kh ไม่เท่ากันครับ

3.ไหนๆก็ได้ตั้งหัวข้อแล้วขอถามที่ไม่เกี่ยวกับห้องกุ้งนิดนึงด้วยครับ ถ้าผิดยังไงย้ายได้ครับ พอดีว่ากรองแขวน 2 ตัวที่ใช้อยู่ มีตัวนึงเป็น atman hf0600 ครับ มันค่อนข้างมีปัญหาอ่ะครับ ตอนแรกที่ใช้อยู่ดีๆก็ดับเองแถมเครื่องร้อนมาก เลยถอดใบพัดมาล้างก็หาย พอมาวันนี้ไฟดับพอไฟมาเครื่องก็ไม่ติดเลย อยากรู้ว่าเป็นปกติของเครื่องรุ่นนี้ไหมครับ ถ้าไม่ คิดว่าเกิดจากอะไร จะแก้ยังไงครับ ตอนนี้ทิ้งไว้สักพักแล้วมาลองใหม่ก็ไม่ติด ไม หรือว่าถ้าพังแล้วรบกวนแนะนำยี่ห้อไหนที่เวลาไฟดับแล้วพอไฟมามันจะติดเองเลน

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/10/15, [16:12:26] »

1. ค่าphช่วง 5-7 เลี้ยงกุ้งแคระได้ครับ ตู้ต่างกันปัจจัยต่างกันเพียงเล็กน้อยก็ทำให้ค่า phไม่เท่ากันได้

2. ลองอ่านเอาจากกระทู้นี้ครับ เขียนเอาไว้ดี http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=181800.0

3. เครื่องนี้มีปัญหาแล้วแหละ ปกติมันไม่ได้เสียกันง่ายๆ
chichi77 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/10/15, [16:58:20] »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์