Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งสายพันธ์ไหน ชื่ออะไร ใครรู้ตอบทีครับ เห็นเถียงกันในเฟสคับ  (อ่าน 1355 ครั้ง)
bask2519 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/10/15, [16:19:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กุ้งสายพันธ์ไหน ชื่ออะไร ระหว่าง เรดเจแปนกับเรดดราก้อน  [on_007] ใครรู้ตอบทีครับ เห็นเขาเถียงกันมากมาย เลยหาผู้รู้จริงคับ
ขนาดใหญ่สุดเท่าไร ชื่อเรียกอะไร (รูปก๊อปเขามาคับ )
cc :Phuangphet Tu Crayfish Farm
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/10/15, [16:24:35] »

`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/10/15, [00:58:51] »

Procambarus clarkii คับ กุ้งในรูปคือสีดั้งเดิมตามธรรมชาติของพันธุ์นี้ ซึ่งบ้านเราเรียกสีนี้ว่า "เรดเจแปน"  ซึ่งจริงๆกุ้งสายพันธุ์นี้มีสีและชื่อเรียกมากมาย เช่น ไบร๊ออเร้น(ส้ม-แดง) สโนไว๊(ขาว) บลูสปอร์ต(ฟ้า) พีช(สีพีช) มิ๊กคัลเลอร์(สีแปลกๆผสมๆเกิดจากเอาสีพื้นมาผสมข้ามกัน) โกสต์ (ต้นกำเนิดไม่แน่ใจว่าเป็นลูกหลุดจากธรรมชาติหรือกุ้งที่เพาะแล้วพัฒนาสีขึ้นมา แต่ที่แน่ๆถูกพัฒนาจนเลือดนิ่งมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่ชัดเจน)  เคลียร์ (ถูกพัฒนาจากการเพาะพันธุ์จนเลือดนิ่งมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่ชัดเจน)

สรุป ในรูป คือ เรดเจแปน หรือ Procambarus clarkii แน่นอนคับ ถ้าใครว่าไม่ใช่ เอาลิ้งข้อมูลสายพันธุ์ของต่างประเทศที่คุณคิดว่าเป็นพันธุ์นั้นมาอ้างอิงได้ครับ ยินดีรับฟัง  เรดดราก้อนอะไรเนี่ยเหมือนเคยได้ยินมาเหมือนกัน เห็นว่าโตได้เป็นฟุตเลยหรอคับ ถ้าโตได้จริงขนาดนั้นมีตัวอย่างให้ดูไหมครับ เป็นๆก็ได้ตายก็ได้ขอดูเป็นบุญตาหน่อย   แต่ถ้าเป็น Procambarus clarkii ที่ผมบอก ตามธรรมชาติน่าจะโตได้มากสุด6นิ้ว แต่ในที่เลี้ยง4-5นิ้วก็เก่งแล้วคับ

ประเทศเราแต่งชื่อเพื่อการค้าเก่งคับ ยังไงก็ดูชื่อวิทย์ดีกว่าครับชัวร์กว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/10/15, [09:16:54] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/10/15, [10:33:42] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/10/15, [09:24:29] »

ความสับสนของผู้เลี้ยงรายใหม่ หรือ อาจจะเกิดจากการต้องการเพิ่มมูลค่าของคนบางกลุ่ม ทำให้มักจะมีการเอาชื่อทางการค้า

ใหม่ๆ มาอ้างอิง แทนที่จะใช้ชื่อทางวิทยาศาสตร์มาใช้ อย่างที่ควรจะเป็นครับ อย่างทุกวันนี้ ยังมีพี่น้อง อีกไม่น้อย ที่ยังเชื่อว่า

พวก แพทเทิร์นสี โกสต์ กับ เคลียร์ เป็นกุ้งคนละสายพันธุ์ กับ Procambarus clarkii สีที่เคยมีมาก่อนหน้านี้อยู่เลยครับ ต้องช่วย

อธิบายกันต่อไป  อาจจะเป็นเพราะมีการใช้คำว่า " แท้ " หรือ " ไม่แท้ " เข้ามาใช้ในการค้าด้วย จริงๆ ควรที่จะเปลี่ยนเป็น

" สวย " หรือ " ไม่สวย " หรือ " เกรดดี " , " เกรดรอง " ( พวกลูกผสมต่างๆ ) น่าจะทำให้การเข้าใจผิดเรื่องสายพันธุ์ลดลงได้

ครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/10/15, [19:19:15] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์