Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ ในตู้เครฟิชมีหนอนสีดำเกาะตามขอบตู้ค่ะ(มีภาพ)  (อ่าน 1415 ครั้ง)
nnatcha ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/10/15, [00:09:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ในตู้เครฟิชมีตัวประหลาด ลักษณะเหมือนหนอนสีดำๆค่ะ ตัวยาวประมาน 5 มิล เกาะอยู่ตามขอบตู้เหนือน้ำ 5-6 ตัว มีเจอในน้ำหนึ่งตัวข้างๆจานอาหาร แต่ตัวกุ้งแข็งแรงดี ตอนนี้เลยย้ายให้มาอยู่ตู้เล็กก่อน แล้วเอาหินกับของแต่งตู้ทั้งหมดแช่น้ำเกลือไว้ค่ะ อยากทราบว่ามันคือตัวอะไร มาจากไหน ลองเสริชดูในอินเตอร์เน็ตเจอแต่ที่เป็นตัวสีขาวใสๆ แต่นี่เป็นสีดำเลยไม่แน่ใจ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีกำจัดด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

kwang144 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/10/15, [10:16:47] »

พวกตัวอ่อนแมลงหรือเปล่าครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/10/15, [07:33:07] »

ถ้าเป็นสกุลหนอน ก็ใช้พวกยาฆ่าพยาธิได้เลยครับ ไม่ต้องใส่เยอะมากก็ได้ แบ่งใส่ทีละน้อย

หรือจะซื้อยา No planaria มาใช้ก็ได้ครับ
tanatuanon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/10/15, [10:38:32] »

ผมใส่ปลาสอดกับหางนกยูงลงไป ไม่เคยพบหนอนเลยครับ กินเรียบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์