Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้ Tropic Marin Pro Coral Kalk บ้างคัฟ ขอคำแนะนำหน่อย  (อ่าน 921 ครั้ง)
oad_wanzing ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/10/15, [12:55:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คืออยากรู้ปริมาณการใช้ การเติมลงตู้ ว่าควรเติมวันละ กี่ ml
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/10/15, [14:03:40] »

นั่นมัน kalkwasser นะ ไม่ใช่เติมลงตู้นะครับ ไปละลายกับน้ำเปล่าแล้วปล่อยให้นิ่งตัวก่อน แล้วค่อยเอาน้ำของมันไปลงตู้นะครับ!

ย้ำ! อย่าเทลง! ตายห่านะ [เอ๊ะ!!!]
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/10/15, [15:12:00] »

การใช่ไม่ตายตัวครับ ขึ้นอยู่กับ ว่าตู้แต่ละนั้นใช่ ก้นตู้ดึงไปใช่ในแต่ละวันมากแค่ไหน ส่วนมากการใช่จะผสมน้ำแล้วใช่ dosing pump ค่อยๆเพื่อรักษาระดับ kh ให้นิ่งที่สุด ส่วนอัตราการใช่ผสมน้ำเท่าไรนั้น ดูทีข้างกระป๋องเลยครับ
oad_wanzing ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/10/15, [21:36:56] »

การใช่ไม่ตายตัวครับ ขึ้นอยู่กับ ว่าตู้แต่ละนั้นใช่ ก้นตู้ดึงไปใช่ในแต่ละวันมากแค่ไหน ส่วนมากการใช่จะผสมน้ำแล้วใช่ dosing pump ค่อยๆเพื่อรักษาระดับ kh ให้นิ่งที่สุด ส่วนอัตราการใช่ผสมน้ำเท่าไรนั้น ดูทีข้างกระป๋องเลยครับ
คือ ตอนนี้ ตู้ผม KHตก เหลือ7 คัฟ CA320 ผมอยากจะให้ KHกับ CA เพิ่มกว่านี้หน่ะ คัฟ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/10/15, [10:52:39] »

คือ ตอนนี้ ตู้ผม KHตก เหลือ7 คัฟ CA320 ผมอยากจะให้ KHกับ CA เพิ่มกว่านี้หน่ะ คัฟ

Mg เท่าไรครับ มีวัด mg ไหมครับ
osk122imf ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/10/15, [09:47:41] »

Kalk ก็ดีนะคับ จะยกทั้ง Ca และ KH พร้อมๆกัน ส่วนใหญ่ใช้กับระบบเติมน้ำ แต่มันเหมาะกับการรักาาระดับมากกว่าการ เพิ่มค่า เท่าที่ดูค่าของตู้แล้ว ค่อนข้างต่ำ น่าจะผสม ตัว Kh กับ Ca เพื่อยกค่าทั้งคู่ก่อน แล้วใช้ kalk ในการ รักษาระดับ Ca กับ KH คับ

วิธีใช้

1.ผสมน้ำ RO ใช้ปัีมตัวเล็กๆ ค่อยๆเป่า ซัก พัก แล้วหยุดปั๊ม ปล่อยให้ตกตะกอนเติมเฉพาะที่ใสๆ พอเติมน้ำลงไปมันก็จะละลายเรื่อยๆ (ล้างปั๊มบ่อยๆ ไม่งั้นพังเร็วมาก)

2. ต้องค่อยๆ เติม ใช้ระบบน้ำหยดจะดีมาก แนะนำวิธีถูกสุดๆ ใช้ถุงน้ำเกลือ

3 ต้องวัดค่า บ่อยๆ เพื่อกะปริมาณที่เติมต่อวันให้พอดี

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์