Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่อง ประการัง  (อ่าน 1426 ครั้ง)
porpanda03 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/10/15, [22:31:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่าผมซื้อตู้มาอะครับเตรียมน้ำได้ ไม่กี่วันแล้วผมนอนหอ แต่อยากลี้ยงประการังอะครับ ใส่แบคทีเรียไปแล้ว แต่ผมอยากรู้ว่า ประการังเนี้ยต้องซื้อมาเพาะเองหรือว่า แบคที่เรียมันจะทำให้เกิดเองอะครับ(หินเป็นยังไม่ได้ใส่ งบไม่มี แพงมาก ก้อนละ 300 เลย) มีระบบกรองแขวน ส่วนเรื่องพัดลมกะว่าจะเอา พัดลมโน๊ตบุ๊คเอาครับ
latios ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/10/15, [23:03:59] »

ช่วงแรกๆต้องปล่อยให้ระบบมันรันก่อนครับ ปล่อยมันไว้สักพัก
ส่วนหินเป็น จำเป็นต่อการรันน้ำมากครับเพราะเป็นที่อยู่อาศัยของแบคทีเรีย ถ้าระบบไม่พร้อม ลงอะไรไปโอกาสรอดน้อยครับ
ส่วนปะการังที่ว่านี่หมายถึงพวกก้นตู้ใช่ไหม ถ้าใช่ก็ซื้อเอาครับหรือไม่ก็อาจมีติดมากับหินเป็นบ้าง

ระหว่างรอระบบมันเซ็ตตัว(ราวๆ1เดือน+-)เอาเวลาว่างๆตรงนี้ไปหาข้อมูลดูครับ(กระทู้ปักหมุด)
ปล.) ผมแนะนำว่าให้ซื้อของที่จำเป็นก่อนครับ ถ้าอุปกรณ์หลักไม่พร้อม ก็มีความเสี่ยงสูงครับ

ถ้าอดใจไม่ไหวก็ซื้อหนอนท่อตัวละ80มาดูเล่นก่อนก็ได้ครับ ผมจัดเป็นก้นตู้เบสิก5555 [on_026]

ใช้ตู้ขนาดเท่าไหร่ครับ หินเป็นมันมีหลายเกรด บางทรงสวยๆก็อาจจะแพงหน่อยครับ ลองหาไปเรื่อยๆนะ
ของแบบนี้ค่อยๆเลือกครับ ผมคนนึงแหละที่มีงบไม่มากเหมือนกัน ก็ทยอยลงของไปทีละนิดครับ เป็นกำลังใจให้ครับ [on_066]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/10/15, [10:00:27] »

ตู้ปลาขนาด 24 นิ้วครับ ต้องรันเป็นเดือนๆเลยหรอครับ เจ้าของร้นาปลาที่ผมซื้อของมาเค้าบอกว่า รัน 2 อาทิตย์ แล้วถ้าใช้เศษประการังหักแทนหินเป็นใส่ในตู้ได้ไหมครับ ? (ขอเว็ปซื้อประการังด้วยครับ ที่ผมไปซื้อเค้ามีแต่ปลาขายไม่มีประการัง)
sitt01 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/10/15, [10:40:05] »

ตู้ปลาขนาด 24 นิ้วครับ ต้องรันเป็นเดือนๆเลยหรอครับ เจ้าของร้นาปลาที่ผมซื้อของมาเค้าบอกว่า รัน 2 อาทิตย์ แล้วถ้าใช้เศษประการังหักแทนหินเป็นใส่ในตู้ได้ไหมครับ ? (ขอเว็ปซื้อประการังด้วยครับ ที่ผมไปซื้อเค้ามีแต่ปลาขายไม่มีประการัง)

asspain [on_008]  [on_051]
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/10/15, [10:41:14] »

กฏข้อแรกๆคือ อย่าฟังคนขายของครับ จริงๆแล้วถ้าเริ่มเลี้ยงอย่าฟังใครเลยดีกว่า ลองดูในฟอรั่มนี้หรือฟอรั่มอื่นๆ ดูคนที่เขาเลี้ยงแล้วสวยแล้วชอบ แล้วลองทำตามที่เขาทำครับ จะทำให้เราชอบเลี้ยงแล้วก็เลี้ยงได้สำเร็จ ลองถามเจ้าของตู้ที่เราชอบว่าเขาทำไงบ้างนะครับ

การรันน้ำในตู้ คือการ cycle หรือจริงๆแล้วเราน่าจะเรียกว่าการเวียนน้ำให้ค่าของเสียคงที่หนะครับ ผมแนะนำให้ไปอ่านอันนี้ได้เลย
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=268012.0

ส่วนเรื่องปะการังหักหรือเศษปะการัง ใส่ได้ แต่จะใส่ไปทำอะไร อันนั้นอีกเรื่องนะ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/10/15, [11:47:40] »

ขอบคุณมากครับ แต่ที่แน่ๆ จังหวัดที่ผมอยู่ มีอะไรเกี่ยวกับปลาทะเลน้อยมากไม่รู้จะไปซื้ออะไรที่ไหนเลย เช่น ประการัง หืนเป็น(ที่ผมอยู่ก็มีขายแต่แพงเว่อร์ ก้อนเล็กก้อนใหญ่ ก้อนละ 300 หมดเลย ) แล้วก็อาหารแล้วก็ปลาครับแพงมาก ทั้งที่ผมดูในเน็ตไม่เห็นแพง ขนาดนั้น แต่ก็ขอบคุณมากครับ ถามอีกเรื่อง ผมจะใช้พัดลมโน๊ตบุ๊คเป่าตู้แทนซิลเลอร์  เอาได้ไหมครับ

beg1  (ผมอยู่เชียงใหม่ครับ )
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/10/15, [12:26:59] »

ตู้เล็กๆได้อยู่แล้ว แต่มันคงไม่เย็นมากนะ

ทางที่ดี อย่าึ่งลงพวก ปะการังนะ ตู้ 24 จัดหินสวยๆลงทราย แล้วก็เอาหอยปูกุ้งลงไปก่อน ซัก เดือนนึง
ดูง่ายๆเลยนะ คือ ตอนที่มี ผืนสีน้ำตาลขึ้นนั่นแหละ ก็คือเริ่มลงพวกตัวทำความสะอาดตู้ได้ละ แล้วหลังจากนั้นก็ค่อยไปหาปลากับปะการังโครงอ่อนมาลง
sitt01 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/10/15, [10:00:35] »

ขอบคุณมากครับ แต่ที่แน่ๆ จังหวัดที่ผมอยู่ มีอะไรเกี่ยวกับปลาทะเลน้อยมากไม่รู้จะไปซื้ออะไรที่ไหนเลย เช่น ประการัง หืนเป็น(ที่ผมอยู่ก็มีขายแต่แพงเว่อร์ ก้อนเล็กก้อนใหญ่ ก้อนละ 300 หมดเลย ) แล้วก็อาหารแล้วก็ปลาครับแพงมาก ทั้งที่ผมดูในเน็ตไม่เห็นแพง ขนาดนั้น แต่ก็ขอบคุณมากครับ ถามอีกเรื่อง ผมจะใช้พัดลมโน๊ตบุ๊คเป่าตู้แทนซิลเลอร์  เอาได้ไหมครับ

beg1  (ผมอยู่เชียงใหม่ครับ )
ในเน็ตถูก ก็สั้งจากในเน็ต  สิครับ ผมก็สั่งอยู่นะนมีหลายคนที่รับส่งตจว ครับ แต่ต้องระวังด้วยครับ ลองดูคนที่มีคนซื้อเยอะๆหน่อย หรือคนที่ลงขายประจำก็ดีนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์