Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องพักตู้ทีคับ  (อ่าน 774 ครั้ง)
nuck ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 03/10/15, [19:27:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ในตู้มีการ์ตูนทั้งหมด 6ตัวแก้วแดง1ดาวทราย2 โดนจุดขาวลง ปลาการ์ตูนตายหมด แต่แก้วแดง กับดาวทรายรอด ตอนนี้ผ่านมาประมาณ3อาทิตย์ละคับแก้วแดงยังกินเยอะแบบปกติ ผมว่ามันคงไม่ตายละคับ แต่ที่อยากรู้คือ เชื้อจุดขาวมันหมดไปยังคับ และผมสามารถลงปลาได้ยังคับ ผมว่าจะเพิ่มเครื่องทำโอโซนด้วย
ขอบคุณคับ
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/10/15, [19:42:02] »

ถ้ายังมีปลาอยู่ เชื้อโรคก็ยังอยู่ด้วยครับ ที่ปลาไม่แสดงอาการก็เพราะมันแข็งแรงดี

ถ้าปลาตัวใหม่อ่อนแอยังไงก็เป็นจุดขาวครับ (แถมปลาตัวใหม่จะนำเชื้อโรคมาเพิ่มด้วย)
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/10/15, [19:49:08] »

แล้วผมควรทำไงดีคับ
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/10/15, [20:03:13] »

แยกปลาไปรักษาที่ตู้พยาบาลครับ

โดยทิ้งตู้หลักไว้สักเดือน - 2เดือนเพื่อให้แน่ใจว่าเชื้อตายหมดแล้ว (เพราะไม่มีปลาให้เชื้อโรคเกาะ)

เวลาซื้อปลามาใหม่ ก็แยกเลี้ยงในตู้พยาบาลสักเดือน ให้แน่ใจว่าไม่มีโรคแล้วค่อยเอามาเลี้ยงในตู้หลักครับ

คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยทำตู้พักปลากันครับ ซื้อปลามาใหม่ๆก็ปล่อยลงตู้หลักเลย เลยมีข่าวเชื้อโรคระบาดทำปลาตายยกตู้กันบ่อยๆ

« ตอบ #4 เมื่อ: 03/10/15, [21:32:09] »

ถ้าใช้โอโซนเปิดผ่านสกิมเมอร์จะช่วยได้ไหมคับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/10/15, [22:53:05] »

ตอบจาก ปสก ง่ายที่สุด แต่ต้องใจเย็น คือ พักตู้ ครับ แล้วรออีกสักพักใหญ่ ประมาณเดือนนึง ค่อยลงเพิ่มครับ

ถ้ามั่นใจว่าปลาที่ยังแข็งแรงอยู่ไม่น่าเป็น หรือเป็นแล้วไม่เป็นไร เลี้ยงและให้อาหารตามปกติ ปลาจะไม่เครียด และแข็งแรงดี อาการของโรคก็จะไม่แสดง อาจใช้ยูวีหรือโอโซนช่วยด้วยก็ได้นะครับ ระหว่างนี้ งดลงปลาเพิ่ม จนกว่าปลาที่มีอยู่ จะหายจากจุด
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์