Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับปลาเทวดาหางเปื่อย  (อ่าน 943 ครั้ง)
mrmongkhon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/09/15, [20:55:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ซื้อปลาเทวดา มา3ตัว เมื่อวันอาทิตย์ ลงตู้ที่เคยเลี้ยงปลา ผ่านไป 3วันก็เฉยๆ  แต่ไม่ยอมกินอาหารเม็ดเลย เลยว่าอดมันต่อไปเด๋วมันก็กิน และได้ทำการเปลี่ยนน้ำ+ล้างกรอง  ไปด้วยเมื่อวันพุธที่ผ่านมา แต่เย็นวันนี้ มานั่งดูหางเริ่มเปื่อยกำล่ะ มานต้องเป็นโรคแน่ๆ  ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ  **มะกี้เพิ่งเปลี่ยนน้ำอีก50% ใส่เกลือเล็กน้อยด้วยครับ 
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/09/15, [23:24:42] »

หางเปื่อยจากคลอรีนกัดรึปล่าวครับ ช่วงนี้คลอรีนในน้ำประปาค่อนข้างเยอะ

ถ้าเป็นพวกเชื้อรา ใช้ยา RoF ดูครับ
mrmongkhon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/09/15, [07:35:48] »

น้ำพักไว้ 1วันอ่าครับ  เดี๋ยวจะลองดู ถ้าไม่เปื่อยเพิ่มคงไม่ต้องใช้ยา  ยังไงก็ขอบคุณครับ เพิ่งรู้ ว่าคลอรีนทำให้หางเปื่อยได้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์