Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบหูกวางกับตู้กุ้ง  (อ่าน 3566 ครั้ง)
MaGicianTarot ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/07/08, [07:35:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามหน่อยครับ เห็นว่าใบหูกวางจะมีประโยชน์ต่อกุ้งใช่ไหมครับ แล้วเวลาใส่ลงไปในตู้เนี่ย น้ำจะเหลืองไหมครับ ผมเคยใส่แล้วน้ำเหลืองต้องรีบเอาออกเลยครับ กลัวกุ้งตายอะ ้hahaha
p-a-c---m-a-n ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/07/08, [07:40:11] »

กับกุ้งนี่ไม่ทราบอ่ะครับ แต่ถ้ากับปลากัดโอเคเลยครับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/07/08, [09:42:37] »

ใส่เเล้วน้ำเหลืองอยู่เเล้วครับไม่ต้องเอาออกอ่ะครับ
MaCoPoLo ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/07/08, [10:53:11] »

ขอถามเพิ่มเติมนะคับ  :  ใบหูกวางนี้มีประโยชน์กับ กุ้งเคร ไหมคับ ถ้ามีประโยชน์มีประโยชน์ในด้านไหนอะไรบ้างหรอคับแล้วสมควรใส่ไหม รบกวนพี่ๆๆอีกแล้วคับ [เย้ะ]
khunTui ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/07/08, [11:02:17] »

ใบหูกวาง  ถือกันว่าเป็นพืชสมุนไพรสำหรับสัตว์น้ำ จากการศึกษาพบว่า ใบหูกวางมีคุณสมบัติในการต้านทานแบคทีเรีย เนื่องจากองค์ประกอบของใบหูกวางมีแทนนินและกรดหลายชนิด ดังนั้น เมื่อตรวจสอบคุณภาพของน้ำพบว่าน้ำที่มีสารสกัดใบหูกวางจะมีฤทธิ์เป็นกรดสูง ขึ้น การที่น้ำมีสภาพเป็นกรดอาจเป็นสาเหตุส่วนหนึ่งที่ทำให้สารสกัดหูกวางมีผลใน การยับยั้งการเจริญเติบโตของแบคทีเรีย
สำหรับอัตราส่วน (สำหรับปลานะคะ แต่คิดว่าน่าจะประยุกต์ใช้กับกุ้งได้) อัตราส่วนของการใช้ใบหูกวางที่เหมาะสม และมีประสิทธิภาพในการต้านทานแบคทีเรียนั้น ควรใช้ใบหูกวางประมาณ 40 ใบ ตากแห้งและบดให้ละเอียด ละลายน้ำ 2 ลิตร หมักทิ้งไว้ในภาชนะ ฝาปิด 1-2 คืน หลังจากนั้นกรองเอาส่วนของน้ำมาผสมกับน้ำเลี้ยงปลา โดยใช้น้ำหมัก 1 ส่วน ต่อ น้ำเลี้ยงปลา 10 ส่วน แต่ถ้าปลามีแผล หรือในน้ำเลี้ยงปลามีแบคทีเรียมาก อาจทำการผสมน้ำหมัก 1 ส่วน ต่อ น้ำเลี้ยงปลา 5 ส่วนแทน ก็จะได้ยารักษาปลา โดยที่ไม่ต้องพึ่งสารสังเคราะห์เคมี     

อ้างอิงจากงานวิจัยของ อาจารย์ ดร.วัชริยา ภูรีวิโรจน์ จากภาควิชาสัตววิทยา คณะวิทยาศาสตร์ และ ผศ.ดร.นนทวิทย์ อารีย์ชน จากภาควิชาเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ คณะประมง มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์

เครดิต คุณ florea ตอบไว้ใน กระทู้ http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=24244.0 ครับ

หรือไปดูในนี้อีกอันครับ http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=23732.0
NangmarnRai ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/07/08, [12:27:51] »

ใบหูกวาง  ถือกันว่าเป็นพืชสมุนไพรสำหรับสัตว์น้ำ จากการศึกษาพบว่า ใบหูกวางมีคุณสมบัติในการต้านทานแบคทีเรีย เนื่องจากองค์ประกอบของใบหูกวางมีแทนนินและกรดหลายชนิด ดังนั้น เมื่อตรวจสอบคุณภาพของน้ำพบว่าน้ำที่มีสารสกัดใบหูกวางจะมีฤทธิ์เป็นกรดสูง ขึ้น การที่น้ำมีสภาพเป็นกรดอาจเป็นสาเหตุส่วนหนึ่งที่ทำให้สารสกัดหูกวางมีผลใน การยับยั้งการเจริญเติบโตของแบคทีเรีย
สำหรับอัตราส่วน (สำหรับปลานะคะ แต่คิดว่าน่าจะประยุกต์ใช้กับกุ้งได้) อัตราส่วนของการใช้ใบหูกวางที่เหมาะสม และมีประสิทธิภาพในการต้านทานแบคทีเรียนั้น ควรใช้ใบหูกวางประมาณ 40 ใบ ตากแห้งและบดให้ละเอียด ละลายน้ำ 2 ลิตร หมักทิ้งไว้ในภาชนะ ฝาปิด 1-2 คืน หลังจากนั้นกรองเอาส่วนของน้ำมาผสมกับน้ำเลี้ยงปลา โดยใช้น้ำหมัก 1 ส่วน ต่อ น้ำเลี้ยงปลา 10 ส่วน แต่ถ้าปลามีแผล หรือในน้ำเลี้ยงปลามีแบคทีเรียมาก อาจทำการผสมน้ำหมัก 1 ส่วน ต่อ น้ำเลี้ยงปลา 5 ส่วนแทน ก็จะได้ยารักษาปลา โดยที่ไม่ต้องพึ่งสารสังเคราะห์เคมี    

อ้างอิงจากงานวิจัยของ อาจารย์ ดร.วัชริยา ภูรีวิโรจน์ จากภาควิชาสัตววิทยา คณะวิทยาศาสตร์ และ ผศ.ดร.นนทวิทย์ อารีย์ชน จากภาควิชาเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ คณะประมง มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์

เครดิต คุณ florea ตอบไว้ใน กระทู้ http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=24244.0 ครับ

หรือไปดูในนี้อีกอันครับ http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=23732.0

เยี่ยม ๆ + โล๊ด  lau01 lau01 lau01
p-a-c---m-a-n ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/07/08, [12:45:41] »

+1 ครับ
มาเฟียกุ้ง ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/07/08, [15:23:50] »

อยากรู้ว่าต้องใช้ใบแห้งขนาดไหนอ่ะ แห้งสุดๆเรย หรือแห้งนิดหน่อยที่เก็บได้ตามพื้น
hawaiikiki ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/07/08, [15:42:09] »

อยากรู้ว่าต้องใช้ใบแห้งขนาดไหนอ่ะ แห้งสุดๆเรย หรือแห้งนิดหน่อยที่เก็บได้ตามพื้น

แห้งกรอบเลย แบบว่าบี้แล้วจะป่นๆ ได้ หาเก็บตามพื้นได้เหมือนกันคะ
ถ้าใบไม่แห้งสนิท ใส่ตู้ไปมันจะเน่าได้คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/07/08, [15:44:51] โดย hawaiikiki »
MaGicianTarot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/07/08, [16:31:34] »

อ๋อ มิน่า 031 ของผมเอามาใส่ตู้แล้วใบไม่แห้งสนิทอะ ตู้เหมือนมานจะเน่าเลยอะ ดีน่ะเนี่ย  hide1ที่รีบเอาออกก่อน ไม่งั้น เรดบีตายแน่ ๆ เลย n032
fall ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/07/08, [19:18:44] »

เอาใบมาแช่น้ำก่อนสัก 2-3 วัน แล้วค่อยเอาลงตู้กุ้ง ลดน้ำเหลืองไปได้เยอะ
ตัดเป็นแผ่น (ไม่เอาก้าน) ใส่ลงไป น้องกุ้งเครก็กินจนหมด  gossip
แต่รู้สึกน้องกุ้งเครของผมจะชอบใบเหลืองนะ เห็นใบแห้งไม่ค่อยกินเลย  ้hahaha
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/07/08, [22:17:34] »

แถวๆ ที่ธรรมสถาน ใกล้ๆกับมหาวิทยาลัยจุฬาลงกรณ์ มีใบแห้งๆเยอะเลยครับ ผมพอดีเคยผ่าน ก็ไปเก็บๆมาเหมือนกัน แลยังไงก็มีอีกหลายแห่ง

ลองๆนำมาใช้กับน้องกุ้งดูละกันนะครับ  [เจ๋ง]
peddonal ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/07/08, [22:51:06] »

พยายามล้างให้สะอาดนิดนึงนะครับ เมื่อก้อนเอามาใส่โหลปลากัดจำได้ว่ามันเคยเกิดฝ้าขาวๆที่ผิวนำด้วย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์