Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามการเลี้ยงดรีมบลู  (อ่าน 2264 ครั้ง)
BellOfDie ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/09/15, [09:40:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ พอดีผมคิดจะเริ่มเลี้ยงดรีมบูลครับ

แต่ในบอร์ดข้อมูลการเลี้ยงกุ้งชนิดนี้ ยังไม่ค่อยมีเยอะเท่า red bee เลย

เลยขออนุญาติถามเพิ่มเติมนะครับ

1.ดรีมบลูเลี้ยงยากไมครับ พอๆกับเรดบีเลยหรือป่าว?
2.ค่าน้ำกรดด่าง มีความสำคัญของกุ้งดรีมบูลไมครับ แล้วมันชอบแบบไหน?
3.อาหารดรีมบลู ให้อะไรดีครับ ถ้าอยากให้สีสวยๆ?
4.อุณหภูมิเท่าไรจึงจะเหมาะสมครับในการเลี้ยงดรีมบูล? (ยากจนครับ ไม่มีชิลเลอร์ T^T)
5.ในการเลี้ยง ต้องใส่สารบำรุงอย่างอื่นไมครับ เช่น แคลเซียม วิตามิน บลาๆ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/10/15, [18:50:56] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/10/15, [18:51:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ พอดีผมคิดจะเริ่มเลี้ยงดรีมบูลครับ

แต่ในบอร์ดข้อมูลการเลี้ยงกุ้งชนิดนี้ ยังไม่ค่อยมีเยอะเท่า red bee เลย

เลยขออนุญาติถามเพิ่มเติมนะครับ

1.ดรีมบลูเลี้ยงยากไมครับ พอๆกับเรดบีเลยหรือป่าว?
2.ค่าน้ำกรดด่าง มีความสำคัญของกุ้งดรีมบลูไมครับ แล้วมันชอบแบบไหน?
3.อาหารดรีมบลู ให้อะไรดีครับ ถ้าอยากให้สีสวยๆ?
4.อุณหภูมิเท่าไรจึงจะเหมาะสมครับในการเลี้ยงดรีมบลู ? (ยากจนครับ ไม่มีชิลเลอร์ T^T)
5.ในการเลี้ยง ต้องใส่สารบำรุงอย่างอื่นไมครับ เช่น แคลเซียม วิตามิน บลาๆ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  [เจ๋ง]

เลี้ยงเหมือนกุ้งเชอร์รี่เลยครับ แต่ถ้าอยากได้ลูกสวยๆ ต้องคอยหมั่นคัดลูก คัดหลาน เพราะบางทีใด้ใสๆ

บ้าง หลุดเป็นเชอร์รี่บ้างก็มีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์