Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกปลาที่จะเอาลงตู้กุ้งหน่อยครับ  (อ่าน 1778 ครั้ง)
akiixzx ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 29/08/15, [22:00:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมตั้งตู้กุ้งใหม่แล้วพอดีที่บ้านมีปลาอยู่ 3 ชนิดที่เป็น candidate

1. คาร์ดินัล
2. รัมมี่โนส
3. ซิวข้างหวาน

เอาชนิดไหนลงตู้กุ้งดีครับ คือจะเอาลงแค่ชนิดเดียวสัก 15-20 ตััว ตู้แค่ 24 นิ้วจะได้ดูเป็นระเบียบเหมือนๆกันแล้วก็สบายตา กุ้งก็มีแค่กุ้งฟ้ากับเชอร์รี่ ตู้เป็นทุ่งแฮร์กลาสกับต้นไม้(ขอนพันมอส)หนึ่งต้น ไม่ทราบว่าปลาตัวไหนในสามชนิดนี้จะเป็นมิตรมากที่สุดอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
nootty ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/08/15, [01:39:08] »

ผมเลี้ยงทั่ง3ชนิด ในตู้24นิ้ว ของผมเน้นเลี้ยงไม้น้ำนะครับ
ทั่ง3ชนิดของผมเป็นมิตรกับกุ้งแคระหมดนะ ไม่เห็นมันทำอะไรกุ้งเลย ว่ายข้ามฝากไปมาๆเวียนหัวดี  [on_026]
โดยส่วนตัวผมชอบคาดินัลมากกว่านะ สีเด่นกว่าใครเพื่อนเลย และร่วมฝูงกันดีกว่าพวกที่เหลือ  [เจ๋ง]
bobo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/08/15, [10:14:22] »

ผมเลี้ยงทั่ง3ชนิด ในตู้24นิ้ว ของผมเน้นเลี้ยงไม้น้ำนะครับ
ทั่ง3ชนิดของผมเป็นมิตรกับกุ้งแคระหมดนะ ไม่เห็นมันทำอะไรกุ้งเลย ว่ายข้ามฝากไปมาๆเวียนหัวดี  [on_026]
โดยส่วนตัวผมชอบคาดินัลมากกว่านะ สีเด่นกว่าใครเพื่อนเลย และร่วมฝูงกันดีกว่าพวกที่เหลือ  [เจ๋ง]

อาจจะไม่ทำอะไรกุ้งตัวใหญ่ แต่ลูกกุ้งรับรองไม่เหลือ  [on_026]

แนะรำพวกออตโต หรือไม่ก็ panda loach ดีกว่าครับ
akiixzx ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/08/15, [01:02:01] »

อาจจะไม่ทำอะไรกุ้งตัวใหญ่ แต่ลูกกุ้งรับรองไม่เหลือ  [on_026]

แนะรำพวกออตโต หรือไม่ก็ panda loach ดีกว่าครับ
เจ้าตัว Panda loach นี่มีชื่อไทยป่ะคับ ?
ไปเสิร์ชรูปดูมาละ น่ารักดี แต่มันดูตัวเล็กมากๆเลย แล้วอย่างนี้มันจะกินอะไรหล่ะคับ ?
bobo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/08/15, [07:59:46] »

เจ้าตัว Panda loach นี่มีชื่อไทยป่ะคับ ?
ไปเสิร์ชรูปดูมาละ น่ารักดี แต่มันดูตัวเล็กมากๆเลย แล้วอย่างนี้มันจะกินอะไรหล่ะคับ ?

ชื่อทางการค้าบ้านเราเรียก ซีบร้าชาร์คครับ ตอนนี้เห็นมีที่ร้านแอตแลนติส กับ ออลฟิช
เจ้าตัวนี้กินตะไคร่เหมือนออตโตครับ แต่อาหารเม็ดมันก็กิน
เจ้าตัวนี้ชอบน้ำเย็นนะ ถ้าน้ำไม่เย็นระยะยาวไม่รอดครับ ส่วนใหญ่เขาเลยเลี้ยงรวมกับเรดบีครับ
ผมเคยได้ยินว่าที่เห็นขายๆกันอยู่น่ะมันตัวลูกนะครับ โตมาสีจะเปลี่ยนไปอีกแบบ รู้สึกตัวโตเต็มที่ 5-6 เซ็นนะ
 [on_008]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/08/15, [11:25:26] »

ตู้ค่อนข้างมีที่หลบน้อยเพราะมีขอนพันมอสอยู่อันเดียวนอกนั้นเป็นทุ่งหญ้า ลูกกุ้งโดนปลาทั้ง3ที่ว่าจับกินหมด

แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องจำนวนเหลือรอดของลูกกุ้งก็ได้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์