Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงกุ้งเครฟิชไว้ด้วยกันได้มั้ยค่ะ เป็นผู้-เมียค่ะ  (อ่าน 1894 ครั้ง)
baquzza ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/08/15, [15:30:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เลี้ยงกุ้งไว้ด้วยกันสองคู่ ตู้ละคู่ แต่อีกตู้นึงลอกคราบแล้ว แต่อีกตู้ยัง ไอ้ตู้ที่มีการลอกคราบ แฟนเค้ากินอีกตัวนึงอ่ะค่ะ ทำไมเป็นงั้นอ่ะค่ะ  :'(

ต่อไปต้องแยกเลี้ยงหรอค่ะ กลัวน้องตายอีกจังเลยไม่กล้าซื้อมาใส่ตู้อีกด้วยเลย...

...... asspain.. โสดไปซะเถอะเจ้าพิทบูล บังอาจฆ่าน้องส้มฉุน .... [on_024]

น้องส้มฉุนนุ่มปุ๋ยหลุ่ย
[img width=305
height=282]https://upic.me/i/j6/20150822_193536_resize_resize.jpg[/img]

พี่พิทบูลผู้ใจร้าย

อยู่สมุทรสาครเป็นมนุษย์เงินเดือนนนนน
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/08/15, [15:31:14] »

เลี้ยงกุ้งไว้ด้วยกันสองคู่ ตู้ละคู่ แต่อีกตู้นึงลอกคราบแล้ว แต่อีกตู้ยัง ไอ้ตู้ที่มีการลอกคราบ แฟนเค้ากินอีกตัวนึงอ่ะค่ะ ทำไมเป็นงั้นอ่ะค่ะ  :'(

ต่อไปต้องแยกเลี้ยงหรอค่ะ กลัวน้องตายอีกจังเลยไม่กล้าซื้อมาใส่ตู้อีกด้วยเลย...

...... asspain.. โสดไปซะเถอะเจ้าพิทบูล บังอาจฆ่าน้องส้มฉุน .... [on_024]

น้องส้มฉุนนุ่มปุ๋ยหลุ่ย
[img width=305
height=282]https://upic.me/i/j6/20150822_193536_resize_resize.jpg[/img]

พี่พิทบูลผู้ใจร้าย

อยู่สมุทรสาครเป็นมนุษย์เงินเดือนนนนน

`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/08/15, [01:35:19] »

กินกันตอนลอกคราบเป็นเรื่องปกติคับ กุ้งเครฟิชไม่ว่าจะเลี้ยงพันธุ์เดียวกันหรือต่างพันธุ์ไว้รวมกัน ยังไงก็ไม่มีทางปลอดภัย100%คับ แต่ถ้าตู้ใหญ่ๆที่หลบเยอะๆก็ลดความเสี่ยงไปได้นิดหน่อยคับ แต่ก็ยังมีโอกาสตีกันจนพิการ ขาขาด ก้ามขาดอยู่เสมอ หรืออาจโดนกินตอนลอกได้คับ

`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/08/15, [01:49:31] »

ปกติกุ้งถ้าคนมีพื้นที่มีตู้เยอะๆส่วนใหญ่เขาแยกเลี้ยงกันคับ แยกไปจนตัวใหญ่ๆเลย จะผสมถึงค่อยมารวมกัน

ถ้าพวกสายCส่วนใหญ่ถ้าแรกๆไม่ตีกันเข้าคู่กันก็จะยาวๆแล้วคับ เพราะ สายนี้จะออกแนวหวานๆ กินอยู่ด้วยกัน ตัวเมียพร้อมผสม(พร้อมไข่)เมื่อไร ถึงจะผสมกัน

ถ้าพวกสายP สายนี้การผสมจะออกเป็นแนวซาดิสๆ ตัวผู้จะจับตัวเมียข่มขืนซะส่วนใหญ่(แต่สมยอมก็มีนะ55) ระหว่างที่ตัวผู้จับตัวเมียดิ้นก็อาจทำให้ตัวเมีย หนวดขาด ขาขาด เป็นแผลได้ คนจึงนิยมเลี้ยงแยกเอามาเจอกันเป็นครั้งคราวเพื่อให้ผสม เพราะ กุ้งสายนี้ต้องผสมหลายครั้ง ฝ่าที่หางจะค่อยๆเข้มขึ้นๆถ้าฝ้าที่หางกับระยางว่ายน้ำเข้มเมื่อไรก็แสดงว่าใกล้ไข่  ไม่เหมือนสายCผสมเสจเดี๋ยวก็ไข่เลย
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/08/15, [11:46:12] »

ปกติกุ้งถ้าคนมีพื้นที่มีตู้เยอะๆส่วนใหญ่เขาแยกเลี้ยงกันคับ แยกไปจนตัวใหญ่ๆเลย จะผสมถึงค่อยมารวมกัน

ถ้าพวกสายCส่วนใหญ่ถ้าแรกๆไม่ตีกันเข้าคู่กันก็จะยาวๆแล้วคับ เพราะ สายนี้จะออกแนวหวานๆ กินอยู่ด้วยกัน ตัวเมียพร้อมผสม(พร้อมไข่)เมื่อไร ถึงจะผสมกัน

ถ้าพวกสายP สายนี้การผสมจะออกเป็นแนวซาดิสๆ ตัวผู้จะจับตัวเมียข่มขืนซะส่วนใหญ่(แต่สมยอมก็มีนะ55) ระหว่างที่ตัวผู้จับตัวเมียดิ้นก็อาจทำให้ตัวเมีย หนวดขาด ขาขาด เป็นแผลได้ คนจึงนิยมเลี้ยงแยกเอามาเจอกันเป็นครั้งคราวเพื่อให้ผสม เพราะ กุ้งสายนี้ต้องผสมหลายครั้ง ฝ่าที่หางจะค่อยๆเข้มขึ้นๆถ้าฝ้าที่หางกับระยางว่ายน้ำเข้มเมื่อไรก็แสดงว่าใกล้ไข่  ไม่เหมือนสายCผสมเสจเดี๋ยวก็ไข่เลย

[on_055] ดูไม่ออกเลย ว่าจะรักเลยหรือจะทะเลาะกันค่ะ ไล่ชูก้ามตลอดๆ
kwang144 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/08/15, [11:51:49] »

ตู้ขนาดเท่าไรครับ ผมเลี้ยงขนาดพอๆกัน พันธ์ุเดียวกัน ยังมาละเลงใส่กันได้ แรกๆไม่เป็นเลี้ยงไปสองสามาอาทิตย์กินกันเอง
stevens ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/08/15, [14:38:12] »

ลองใช้วิธีกั้นตู้ให้เค้าคุ้นเคยกันก่อน แล้วค่อยเปิดที่กั้น ใช้แผ่นอะคิริคใส ตามร้านเครื่องเขียนน่าจะมีครับ ลองดู
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์