Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: SIMPLY by Urzaorage  (อ่าน 2973 ครั้ง)
urzaorage ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/08/15, [00:47:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

SIMPLY
          ตู้       ขนาด 60x30x36 ซ.ม. ความจุ 64.8 ลิตร
         ไฟ       LED 20wx2 จาก LED for Aquarium และ E27 SYLVANIA MINI SPIRAL 28W/865x2
      กรอง       Eheim 2215 และ SunSun HW-603B
    รองพื้น      หินพัมมิส+แบค+ปุ๋ย ร้านปราณี
  คาร์บอน      1ฟองต่อ 1วินาที (ตตลอด 24 ช.ม.)
 เเบคทีเรีย      ร้านปราณี
         ปุ๋ย      ADA step 1+Brightly K
  อุณหถูมิ      25 C โดย HAILEA HS-28A
        พืช     หญ้ากระดาษ Utricularia graminifolia
                  หวีดจิ๋ว Hemianthus callitrichoides 'Cuba'
                  หญ้าเส้นผมสั่น Hair grass
                  หญ้าเส้นผมยาว Long Hair grass
                  ตำลึงน้ำ Cardamino lyrata
                  อนูเบียส Anubias barteri var. nana 'Petite'
                  บูเซฟจำสายพันธ์ไม่ได้

สัตว์น้ำ    
                  กุ้งยามาโมโตะ 4 ตัว
                  ปลาแบล็คนีออน 13 ตัว
                  ปลาคาดินัล 23 ตัว
                  กุ้งแดง 30+ ตัว

ปล. รายละเอียดแอบ copy คุณchaichana
Credit thanks: chaichana, PaDour, ปาร์คไม้น้ำ

รูปปัจจุบันล่าสุด เพิ่ง trim ต้นไม้ไปครับ

วันแรกแห่งการจัดวางหินด้วย layout ของต้นเอง เดิมเป็นชุดหินสำหรับตู้ 16 นิ้ว ซื้อจากพี่ปาร์คมาครับ

เริ่มลงต้นไม้ชุดแรกเป็นใบบกทั้งหมดครับ

นำ wabi kusa ของคุณPaDour มาลงบริเวณตรงกลาง

หลังตั้งตู้มาประมาณเดือนครึ่งครับ

ยอมรับตรงนี้ว่า หญ้ากระดาษ เป็นไม้น้ำที่เลี้ยงยากไปไม่รอด เลยจัด wabi kusa ของคุณPaDour เป็นหวีดจิ๋วมาเพิ่ม
อายุตู้ถึงตอนนี้ก็ประมาณ 2 เดือนเห็นจะได้

หลังจากลง wabi kusa หวีดจิ๋วไปสักระยะ พร้อมด้วย ไฟ DIY x 3 ครับ

จัดไฟใหม่ครับ เพิ่ม LED 2 โคม จริงๆก็ตั้งใจจะลองไปเรื่อยๆครับ และเป็นรูปก่อน trim ต้นไม้ตามด้านบนครับ

behind screen
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/08/15, [22:59:32] โดย urzaorage »
Morefeast ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/08/15, [20:55:55] »

รบกวนขอความรู้หน่อยคับ ไม้จิ้มฟันที่ปักไว้ คือเอาไว้ทำอะไรคับ กันต้นไม้ลอยหรือเปล่า แล้วปักยังไงเหรอคับ
vespa1759 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/08/15, [23:14:24] »

ไฟเยอะจัง กี่โคมครับ
เห็นตอนแรกหญ้ากระดาษ ตอนหลังหวี๋ดจิ๋วสะแล้ว
magictime ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/08/15, [09:18:54] »

หวีดจิ๋ว วิ่งไปไวกว่า คุมหญ้ากระดาษซะมิดเลย  [on_026]
เจ้าของกระทู้ครับ ไม่ทราบว่า พอจะบอกรายละเอียดเกี่ยวกับตู้ซักหน่อยจะได้ไหมครับ
เผื่อคนที่สนใจจะได้นำไปเรียนรู้ ขอบคุณครับ
dub6x ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/08/15, [09:19:23] »

รบกวนขอความรู้หน่อยคับ ไม้จิ้มฟันที่ปักไว้ คือเอาไว้ทำอะไรคับ กันต้นไม้ลอยหรือเปล่า แล้วปักยังไงเหรอคับ

กันดินถล่ม
กำหนดตำแหน่งจุดลงต้นไม้
น่าจะประมาณนี้ครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/08/15, [22:28:54] »

หวีดจิ๋ว วิ่งไปไวกว่า คุมหญ้ากระดาษซะมิดเลย  [on_026]
เจ้าของกระทู้ครับ ไม่ทราบว่า พอจะบอกรายละเอียดเกี่ยวกับตู้ซักหน่อยจะได้ไหมครับ
เผื่อคนที่สนใจจะได้นำไปเรียนรู้ ขอบคุณครับ

ดำเนินการเพิ่มรายละเอียดให้แล้วนะครับ อยากทราบไรสอบถามได้
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/08/15, [22:56:41] »

เป็นการปักเพิ่อไม่ให้ต้นไม้ลอย เวลาที่เติมน้ำเข้าใจถูกต้องแล้วครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/09/15, [22:50:33] »

อัพเดต. 30-08-2015  ครับ asspain

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/09/15, [23:11:14] »

ฟอร์มต้นไม้เป็นกลุ่มซะคลุมหินlayout เดิมหมดเลย
tarozaa ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/09/15, [15:07:48] »

มีชิลเลอร์ หญ้ากระดาษยังไม่รอดอีกเหรอครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์