Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำปลากินตะไคร่น้ำหน่อยคับ  (อ่าน 4842 ครั้ง)
bipell ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/08/15, [11:15:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เลี้ยงในบ่อซีเมน กว้าง 1เมตร ยาว 1.8เมตร ลึกน่าจะ 1ฟุต เลี้ยงปลาทองไว้7ตัว แต่บ่ออยู่หน้าบ้านโดนแสงแดด แต่ไม่จัดเพราะมีหลังคา แต่ตะไคร่น้ำขึ้นเยอ เลยอยากทราบว่าปลาชนิดไหนเลี้ยงร่วมกับปลาทองแลพกินตะไคร่น้ำเป็นอาหารบ้าง แล้วถ้าจะเลี้ยงควรเลี้ยงไว้กี่ตัวดี ขอบคุณคับ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/08/15, [18:21:25] »

เลี้ยงในบ่อซีเมน กว้าง 1เมตร ยาว 1.8เมตร ลึกน่าจะ 1ฟุต เลี้ยงปลาทองไว้7ตัว แต่บ่ออยู่หน้าบ้านโดนแสงแดด แต่ไม่จัดเพราะมีหลังคา แต่ตะไคร่น้ำขึ้นเยอ เลยอยากทราบว่าปลาชนิดไหนเลี้ยงร่วมกับปลาทองแลพกินตะไคร่น้ำเป็นอาหารบ้าง แล้วถ้าจะเลี้ยงควรเลี้ยงไว้กี่ตัวดี ขอบคุณคับ

แนะนำน้ำผึ้งครับ เหมาะมาก กินแบบล้างผลาญ แต่ถ้ามีอาหารเม็ดหรืออาหารแบบอื่นๆมาล่อใจ เค้าก้อไม่กินนะครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/08/15, [21:51:38] »

เลี้ยงรวมกันปลาทอง อาหารปลาทองให้หนอนแดงแช่แข็งกับอาหารเม็ดสลับกันคับ แบบนี้มีน้ำผึ้งจะเวิร์คมั้ยคับ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/08/15, [10:04:34] »

เลี้ยงรวมกันปลาทอง อาหารปลาทองให้หนอนแดงแช่แข็งกับอาหารเม็ดสลับกันคับ แบบนี้มีน้ำผึ้งจะเวิร์คมั้ยคับ
ประดาปลากินตะไคร่น้ำมักจะสนอาหารสดหรืออาหารเม็ดมากกว่ายุละครับ 5555555 แต่หากบางชั่วเค้าต้องการจะกินก้อจะกินเองครับ หรือถ้าอยากให้กินจิงๆอดอาหารครับ ให้อาหารแค่พอให้ทั่วถึงปลาทอง อย่าให้อาหารตกพื้นครับ
Riccia ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/08/15, [15:22:02] »

แนะนำซัคเกอร์ครับ ตัวดำๆ ราคาถูกๆนั่นล่ะ กินตะไคร่ในบ่อดีมาก แต่ไม่กินพวก ตะไคร่ขนสีดำๆนะ ปลาน้ำผึ้งก็ใช้ดี แต่บางที จะมีนิสัยไล่ปลาอื่นครับ ถ้าเป็นปลาว่ายช้าๆอย่างปลาทอง อาจโดนดูดจนเป็นแผลได้ครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/08/15, [00:19:16] »

ขอบคุณคับ
What_The_Fish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/09/15, [00:13:30] »

ผมว่าลองสอดดำซักฝูงก็ดีนะครับ ผมเลี้ยงไว้ในกระถางบัว มันตอดตะไคร่ทั้งวันเลย

ราคาถูกด้วย เดี๋ยวก็ออกลูกออกหลานมาอีก   [แด๊นซิ่ง]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/09/15, [17:32:36] »

ผมว่าลองสอดดำซักฝูงก็ดีนะครับ ผมเลี้ยงไว้ในกระถางบัว มันตอดตะไคร่ทั้งวันเลย

ราคาถูกด้วย เดี๋ยวก็ออกลูกออกหลานมาอีก   [แด๊นซิ่ง]

ขอบคุณคับ สอดดำแถวบ้านผมหายากมาก มีแต่ตัวสีแดง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์