Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะตั้งตู้ใหม่ช่วยเเนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1084 ครั้ง)
saravuth11331 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/08/15, [02:17:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้14*14*14" กรองเเขวน1ตัว

1.ใช้ดินอะไรดี gexเเดง ,เขียว, ada  ที่กดphได้ดี มีเเร่ธาตุให้กุ้ง ลูกดก

2.ต้องรองพื้นพัมมิสไหม

3.อ๊อคซิเจนจากกรองเเขวนพอไหม

4.อันนี้เน้นๆเลยคับ ผมเคยติดพัดลม เเล้วใน1วันน้ำในตู้ลดประมาณ1นิ้วได้ ต้องค่อยเอาน้ำมาเติม จะมีปัญหาค่าphทำให้กุ้งตายไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/08/15, [21:14:07] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/08/15, [21:16:51] »

ตู้14*14*14" กรองเเขวน1ตัว

1.ใช้ดินอะไรดี gexเเดง ,เขียว, ada  ที่กดphได้ดี มีเเร่ธาตุให้กุ้ง ลูกดก

2.ต้องรองพื้นพัมมิสไหม

3.อ๊อคซิเจนจากกรองเเขวนพอไหม

4.อันนี้เน้นๆเลยคับ ผมเคยติดพัดลม เเล้วใน1วันน้ำในตู้ลดประมาณ1นิ้วได้ ต้องค่อยเอาน้ำมาเติม จะมีปัญหาค่าphทำให้กุ้งตายไหม

ถ้าเน้น แร่ธาตุ พวก ADA น่าจะเยอะกว่านะครับ แต่ถ้าอยากให้ตู้เซ็ตเร็ว ก็ Gex แดง แล้วเสริมพวกแร่ธาตุ

เพิ่มให้กุ้งผ่านพวกหินแร่ธาตุต่างๆก็ได้ครับ จะรองพื้นพัมมิสหน่อยก็ได้ ชั้นดินจะได้โปร่งๆ มีที่ให้แบคทีเรีย

ฝ่ายดีอยู่เพิ่ม ส่วนอ็อกซิเจน พอหรือเปล่า ขึ้นอยู่กับ คุณภาพน้ำ และ ปริมาณของการเลี้ยงกุ้งในตู้ด้วยครับ

ซึ่งไม่ตายตัว ส่วนน้ำลดนี่ คงต้องขยันเติมหน่อย แต่คงไม่ได้กระทบอะไรมากนักครับ ถ้าอุณหภูมิไม่ได้แกว่ง

ขึ้น - สุดลงสุดจริงๆ
saravuth11331 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/08/15, [21:48:36] »

ถ้าเน้น แร่ธาตุ พวก ADA น่าจะเยอะกว่านะครับ แต่ถ้าอยากให้ตู้เซ็ตเร็ว ก็ Gex แดง แล้วเสริมพวกแร่ธาตุ

เพิ่มให้กุ้งผ่านพวกหินแร่ธาตุต่างๆก็ได้ครับ จะรองพื้นพัมมิสหน่อยก็ได้ ชั้นดินจะได้โปร่งๆ มีที่ให้แบคทีเรีย

ฝ่ายดีอยู่เพิ่ม ส่วนอ็อกซิเจน พอหรือเปล่า ขึ้นอยู่กับ คุณภาพน้ำ และ ปริมาณของการเลี้ยงกุ้งในตู้ด้วยครับ

ซึ่งไม่ตายตัว ส่วนน้ำลดนี่ คงต้องขยันเติมหน่อย แต่คงไม่ได้กระทบอะไรมากนักครับ ถ้าอุณหภูมิไม่ได้แกว่ง

ขึ้น - สุดลงสุดจริงๆ

ขอบคุณครับ จะสอบถามอีกเรื่องนึงครับ ตู้น้ำ45l กับกรองเเขวน1ตัวใส่มีเดีย1l เพียงพอไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/08/15, [08:24:41] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
gibb ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/08/15, [13:28:45] »

ขนาดของกรอง นอกจากขนาดตู้แล้ว ต้องดูถึงปริมาณสิ่งมีชีวิตในตู้ด้วยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์