Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่!!ขอความรู้ด้วยคับ  (อ่าน 694 ครั้ง)
bipell ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/08/15, [00:08:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1.เราสามารถเปลี่ยนสีกุ้งจากแดงเป็นน้ำเงินได้มั้ย(เห็นให้กินอาหารนั้นจะเป็นสีนี้ สีนั้น เลยสงสัยคับ รึว่าแค่เน้นความเข้มสี เช่น สีน้ำเงินก้อให้กินพวกของสดสีจะน้ำเงินสวย)
2.กุ้งสีไหน ควรกินอาหารอะไรบ้างที่เน้นสี จากข้อแรก
3.ปกติเวลากุ้งเดินรคอยู่นิ่งๆห่างจะติดพื้น วันนี้เปลี่ยนน้ำออก25%พร้อมดูดดศษอาหารออก แล้วกุ้งมีอาการคือเวลาเดินรึอยู่นิ่งๆหางจะชี้ลอยสูงกว่าหัว
4.ถ้ากุ้งลอกคราบ ควรเอาคราบออกรึให้มันกินคราบตัวเอง
5.ถ้ากุ้งเบื่อผัก ผลไม้ ชอบกินอาการแช่แข็ง(หนอนแดง)เราจะมีวิธียังไงบ้างให้กุ้งหันกลับมากินผักผลไม้ร่วมด้วยคับ
ปล.กุ้งขนาดประมาณ 1.5นิ้วคับ ขอบคุณครับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/08/15, [13:20:47] »

1.เเล้วเเต่พันธุ์ครับ เเต่ก้ามกุ้งที่เป็นก้ามหนามๆ สายพีทั่วไปไบร์ทออเรนจ์ เปลี่ยนโทนสีขนาดนั้นไม่ได้รับ เเค่ได้เข้ม-อ่อน
2.ถ้ากุ้งสายPอย่างกุ้งก้ามหนามทั่วไป ไบร์ทออเรนจ์ อัลลินี่อยากให้เข้มกินสาหร่าย อาหารเร่งสี เตตร้าบิท
3.ปกติครับ พยายามเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ครั้งละน้อยๆ น้ำที่มาเติมอย่าให้อุณหภูมิต่างกันเกินไป
4.ควรเอาคราบเก่าออกครับ เพราะคราบเก่าอาจจะสกปรกหรือมีปรสิตเกาะอยู่
5.อดอาหารเดี๋ยวกุ้งก็กินเองครับ กุ้งชอบอาหารคาวๆครับ
bipell ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/08/15, [18:29:21] »

ขอบคุณคับ ^^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์