Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่สุดๆตู้ทะเลรบกวนสอบถามด้วยครับว่าตู้นี้จะรอดไม้  (อ่าน 2216 ครั้ง)
ืnoppapha ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/08/15, [22:14:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่เคยเลี้ยงปลาทะเลมาก่อน พอดีไปเดินงานขายต้นไม้เห็นมีตู้ปลาการ์ตูนขายราคาไม่แพง ตู้ Nanน ขนาดซัก 10x14 นิ้ว คนขายบอกว่าใช้ระบบบำบัด Bio(ผมเข้าใจว่าใช้แบตทีเรียย่อยสลาย) และใช้กรองแขวนตัวเล็กๆมีมาให้พร้อมไฟส่องโดยให้เปลี่ยนน้ำ 5-10% ทุกอาทิตย์กับทำความสะอาดใส้กรองเดือนละครั้ง
ในตู้มีปลาการ์ตูน(เพาะ) สองตัว กระดูม หนอนทะเล อีกอันเล็กๆบนปะการัง ไม่รู้เรียกว่าไร แค่นี้คับ เท่าที่ดุในตู้มีหินก้อนนึงเหมือนมีตะใคร่เกาะคาดว่าจะเป็นหินเป็นแต่มันไม่ยักกะมีสีม่วงเลยกลัวๆว่าปลาจะตายภายในไม่กี่อาทิตย์ครับ พอดีไปถามร้านขายปลาทะเลเค้าบอว่าพวกนี้มาตั้งขายไม่กี่วันเลี้ยง ตู้พวกนี้เลี้ยงได้ไม่นาน ซักพักก็ไม่รอดครับเลยอยากขอคำปรึกษาดังนี้ครับ
1) ระบบที่เค้าให้มาพอไม้ครับควรต้องมีอะไรเพิ่มไม้ ผมเลี้ยงในคอนโด อนุหภูมิน้ำอยู่ที่ 28-32
    เปิดไฟส่องLEDวันละ 8 ชั่วโมงครับ
   ประมาณนี้ครับไม่แน่ใจว่าแกว่งไปป่าว
2) จำเป็นต้องมีหินเป็นในตู้เพิ่มไม้ครับ ผมสามารถซื้อมาใส่ได้เลยไม้เพื่อลดขอเสียในตู้
3) คนขายบอกว่า ปลากินอาหารน้อยมากครับประมาณวันละ  4-5 เม็ดให้ทีละเม็ดพอถ้าปลาบ้วนทิ้งหยุดให้ครับ ผมเลยคิดว่าของ
   เสียน่าจะน้อย
ถ้ามีเรื่องอื่นๆต้องการแนะนำสามารถบอกได้นะครับ ขอบคุณครับ
 asspain
doublecolour ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/08/15, [23:08:53] »

เริ่มอ่านกระทู้ปักหมุดก่อนเลยครับ ตู้เล็กต้องดูแลเยอะกว่าตู้ใหญ่ครับ ความเป็นจริงเราไม่ว่างเปลี่ยนน้ำตู้ปลาทุกอาทิตย์หรอกครับติดธุระบ้าง ขี้เกียจบ้าง แนะนำให้ขยายตู้ครับ555

ตอบเท่าที่คิดว่าพอรู้ละกัน
1) ระบบที่เค้าให้มาพอไม้ครับควรต้องมีอะไรเพิ่มไม้ ผมเลี้ยงในคอนโด อนุหภูมิน้ำอยู่ที่ 28-32
    เปิดไฟส่องLEDวันละ 8 ชั่วโมงครับ
   ประมาณนี้ครับไม่แน่ใจว่าแกว่งไปป่าว
- ตู้เล็กแบบนี้ต้องคอยรักษาระดับน้ำด้วยครับ มีก้นตู้อุณหภูมิไม่ควรเกิน29ครับ อุณหภูมิแกว่งบ่อยๆปลาอาจเป็นจุดขาวได้ครับ
2) จำเป็นต้องมีหินเป็นในตู้เพิ่มไม้ครับ ผมสามารถซื้อมาใส่ได้เลยไม้เพื่อลดขอเสียในตู้
-หินเป็นไม่ได้ลดของเสียในตู้ครับ แต่เป็นที่อาศัยของแบคทีเรีย
3) คนขายบอกว่า ปลากินอาหารน้อยมากครับประมาณวันละ  4-5 เม็ดให้ทีละเม็ดพอถ้าปลาบ้วนทิ้งหยุดให้ครับ ผมเลยคิดว่าของเสียน่าจะน้อย
-อันนี้แล้วแต่คนเลี้ยงครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/08/15, [23:27:37] »

เจ้านั้นแน่ๆ เลย เห็นออกงานแทบทุกงาน มีคนซื้อไปก็หลายคน เราเองก็ไม่ค่อยกล้า discuss เท่าไหร่ เพราะมันแล้วแต่สไตล์ใครสไตล์มัน เอาเป็นว่า อ่านให้มากๆ ในเว็บนี้แหละ แล้วก็จะรู้คำตอบเองครับ ว่าตู้น่ารักๆ แบบนี้เหมาะกับเรามั้ย ด้วยความปรารถนาดี ^^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/15, [23:34:58] โดย un_petit_garcon »
narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/08/15, [08:16:33] »

ตู้เล็กมันวุ่นวายครับ (สำหรับผม)                 เวลาเปลี่ยนน้ำความเค็มต้องเท่าน้ำเดิมเป๊ะๆ อุณภูมิน้ำต้องใกล้เคียงกัน

เติมน้ำเปล่าทุกวัน เมื่อระดับน้ำในตู้ระเหยออกไป

ถ้าเข้าใจระบบ มันก็เลี้ยงได้อ้ะครับตู้นี้ แต่ตู้ใหญ่ หรือ หรือตู้ที่มีปริมาณน้ำเยอะกว่านี้มันจะดูแลง่ายกว่านี้อ้ะ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/08/15, [09:32:11] »

เห็นกระทู้ในลักษณะนี้ทีไร ผมรู้สึกเหนื่อยหน่ายเหลือเกิน...  ไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้นะครับ

- ตั้งตู้ปุ๊บ เลี้ยงปั๊บ ลงได้เลย เลี้ยงได้ทันที แบคฯดีเลิศ ฯลฯ
- แอนฯ (แอนนิโมน) เลี้ยงง่าย ตั้งตู้ มีไฟให้ซักหน่อย ป้อนกุ้งซักนิด ฯลฯ
- ก้นตู้ มีไฟให้ซักหน่อย ให้อาหารเสริม อยู่ได้สบาย ฯลฯ
ฯลฯ

ล้วนเกิดจากคารมคนขายทั้งสิ้น คนซื้อก็ซื้อไปตามคารม เห็นเขาตั้งขายได้ อยู่ในตู้ขายมันอยู่ได้ อยู่บ้านเราก็ต้องได้สิ...
(ส่วนนึง)  ไม่นานก็จะวนกลับมาหาแหล่งข้อมูล (ทำไมไม่หาแหล่งข้อมูลก่อน..อันนี้ไม่เข้าใจ 5555)
(อีกส่วนนึง)  หายไปเลย หายไปทุกอย่าง ที่มีชีวิต 555

เห็นแล้วนึกถึงตัวเองสมัยเมื่อ10ปีก่อน(หรือมากกว่านั้น) สมัยที่เดินเล่นในตลาดซันเดย์ ก็ขายกันในลักษณะนี้ แต่เคสผมคือคนขายบอก "ไปตีเกลือมาอาทิตย์นึง..แล้วค่อยมาซื้อ   ถ้าไม่อยากรอให้ซื้อน้ำทะเลไปแล้วลงตู้เลี้ยงได้เลย"  ไอ้ผมมันคนขี้เกียจน่ะ ขี้เกียจแบกน้ำ ขี้เกียจรอนานๆ เลยไม่ได้เลี้ยง .. รอดไป  [on_026]

ผ่านไปเป็น 10 ปี  การขายในลักษณะนี้ยังคงมีอยู่  [on_065]  น่าเศร้ายิ่งนัก

มาบ่นเฉยๆ  ไม่ได้มาตอบกระทู้ เพราะเขาตอบไปเกือบหมดแล้ว  [on_018]

ฝากถึง จขกท.  อ่านดูมากๆบริเวณปักหมุดด้านบนๆของห้อง คำตอบมีครบ  หากทำได้ ปรับปรุงได้ แก้ไขข้อผิดพลาดได้  เลี้ยงรอดครับ เอาใจช่วย  YOU NEVER WALK ALONE

จากเด็ก(เฒ่า)หงส์     xxx2
salinee ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/08/15, [16:00:35] »

ผู้ชายหัวหยิกใส่แว่นตาไช่ไม่คนขายน่ะ ถ้าไช่ โดนแล้วล่ะ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/08/15, [19:01:07] »

เลี้ยงได้ครับ ปลาสองตัวแค่นี้พอครับ อย่าเพิ่มอีก
ขยันเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์ ล้างกรองทุกเดือนแบบที่เค้าว่า
พยายามเติมน้ำเปล่าเช้า-เย็นให้ระดับน้ำเท่าเดิม
สำคัญตรงคุมอุณหภูมิให้นิ่งให้ได้ครับ ถ้าคุมได้ก็เลี้ยงได้สบายๆครับ
aomaom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/08/15, [23:42:56] »

กระดุมไม่น่ารอดกับไฟแค่นั้นนะครับ
ถ้าตายจาเป็นของเสียเพิ่มไปอีกเพราะระบบยังไม่น่าได้
ืnoppapha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/08/15, [23:56:25] »

สงสัยจะโดนเข้าแล้วครับ ผู้ชายใส่แว่นหัวหยิก ชอบเปิดร้านขายแถว พาราได้ เซ็นทรัลบางนา เหมือน จะโดนกันหลายคน ตอนนี้เลยมาศึกษาจริงจังสงสัยจะได้เปลี่ยนไปซื้อตู้ใหญ่แทนคิดว่าจะเล่นตู้นาโนซัก 20 นิ้ว พร้อมระบบกรองล่าง สกิมและซิลเลอร์ครบๆครับอยากได้ตู้สวยๆตั้งในคอนโด ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/08/15, [21:08:15] »

สวัสดีครับ
ถ้าถามว่ารอดได้ไหม รอดได้ครับ แต่ ขออธิบายนิดนึงนะครับ
คำว่ารอดเนี่ย คืออยากเลี้ยงไปนานขนาดไหน? ต้องการให้ สัตว์มีความสุขหรือแบบ พอไป ก็เคแล้ว?

1. ตู้เล็กขนาดนี้ หนอนท่อในระยะยาวบอกได้เลยว่า ด้องครับ พวกเขาจับplankton กินเป็นอาหาร ซึ่งในตู้เล็กๆ แย่งกับปลาการ์ตูน คงจะมีไม่พอ

2. กระดุม (Zoanthids) ถ้าจะให้รอด ไฟง่ายๆชิวๆที่สุด Par38 หลอดนึง เปิดวันละ 8 ชม โอเคเลยครับ แต่! ตู้เล็กต้องอย่าให้ความเค็มเปลี่ยนมากนักยิ่งบ้านเราร้อนด้วย เวลาเติมน้ำที่ระเหย เติมน้ำเปล่านะครับ! [on_007]

3. ปลาการ์ตูน ดูตามรูปคง false percula น่ารักบ้านเรา ทั้งคู่ยังไม่โต ยังไม่ดุ น่าจะอยู่ได้ ซัก 4-5 เดือนครับ

ระวัง! ให้มันกินเช้าเย็นนะครับ

ตู้เล็กๆ พยายามอย่าเลี้ยงพวก เขาหรือ โครงแข็ง ถ้าคุมระดับน้ำดีๆ อยู่ได้สบายมากครับ

ไอเจ้านี่มันอยู่กับผมมา 3 ปีละ มันยังไม่ตายซักที ผมก็เลยยุบตู้ไม่ได้  [on_065]

ไอ้เจ้านี่ก็ยังอยู่

เลี้ยงปลาทะเลไม่ยากครับ ตู้เล็กผมนี่ไม่ได้เปลี่ยนน้ำมาเกือบปีแล้วครับ เติมแต่น้ำจืดที่ระเหย หวังว่าคงจะทำให้หายกลัวขึ้นนะครับ! [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์