Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงกุ้งเพื่อการค้า สายพันธุ์อะไรดี ขนาดเท่าไหร่ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 11244 ครั้ง)
amget55 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/08/15, [16:09:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากมีรายได้เสริม จากการเลี้ยงกุ้ง อยากเลี้ยงเชิงพานิชย์ ต้องเลี้ยงกุ้งสายพันธุ์อะไรดีคะ แล้วขนาดเท่าไหร่  เพิ่งคิดจะเริ่มเลี้ยงอย่างเอาจริงจังค่ะ
กุ้งเนื้อ พันธุ์อะไรดี และถ้าพวกสวยงาม จะเลี้ยงพันธุ์อะไรถึงจะทำกำไรงามๆ ขอบคุณล่วงหน้าคร่าาา [on_026]
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/08/15, [19:21:54] »

จริงๆกุ้งเครฟิชทุกพันธุ์ก็เป็นรายได้เสริมได้หมดแหละคับถ้าเราเพาะได้อะนะ จะถูกจะแพงก็แล้วแต่สายพันธุ์ แต่กุ้งเครฟิชสวยงามที่จะขายได้ราคาสูงๆ ก็ต้องเป็นพันธุ์ที่ยังไม่มีคนเพาะได้ในไทย เพราะ ว่ากุ้งพันธุ์ไหนที่เริ่มเพาะได้กันเยอะๆ ก็จะตัดราคากันจนถูกลงๆ แต่กุ้งพวกนั้นก็จะมีราคาสูง ยกตัวอย่าง กุ้งพันธุ์1 นำเข้าไซต์ผสมมา คู่ละ10000 ลูกขายได้ตัวละ4000 ลูกครอกละ100ตัว แต่แน่นอนกำไรขนาดนั้น มันก็ไม่ได้เพาะง่ายๆแน่ บางคนหมดพ่อแม่พันธุ์เป็น10คู่แล้ว ยังไม่เคยติดลูกเลยซักตัวก็มี  กุ้งแต่ละสายพันธุ์วิธีการเพาะก็แตกต่างกัน เพราะ ถิ่นกำเนิดมาจากคนละที่

กุ้งเนื้อ - ส่วนใหญ่เขาจะเลี้ยง Cherax quadricarinatus หรือ ก้ามแดงนั่นแหละ เพราะ ไซต์โตสุดค่อนข้างใหญ่
กุ้งสวยงาม - มีเยอะมาก ตั้งแต่ลูกขายได้ตัวละ5บาท-เป็นพันๆแล้วแต่สายพันธุ์

แต่ก่อนจะคิดเรื่องมูลค่า ผมว่าไปหัดเลี้ยงหัดเพาะก่อนดีกว่าครับ เพราะ บางทีถ้าตั้งเป้าไว้สูงๆว่าจะเลี้ยง เพาะขาย แต่มันเพาะไม่ได้นี่ มันจะเฟลนะผมว่า เลี้ยงเล่นๆไปก่อนดีกว่าคับ สบายใจดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/08/15, [19:23:25] โดย `Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh »
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/08/15, [19:27:44] »

ถ้าให้ผมแนะนำเลี้ยง ก้ามแดง ก็ดีคับ เพราะ 1.เลี้ยงง่าย 2.โตไวตัวใหญ่ 3.เพาะง่าย 4.ตอนนี้คนกำลังนิยมเลี้ยงกุ้งก้ามแดงเป็นกุ้งเนื้อปล่อยบ่อกันเยอะ ลูกๆกุ้งเลยขายดี ถึงจะขายได้แค่ตัวไม่กี่บาท แต่คนซื้อกันทีหลายร้อยหลายพันตัว เป็นรายได้ได้สบายๆถ้าเราเพาะได้เยอะๆ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/08/15, [20:14:57] »

ขอบคุณทั้ง2ท่านเลยนะคะ ได้ข้อมูลและข้อคิดดีมากๆ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/08/15, [10:25:56] »

สายกุ้งสวยงาม และ เนื้อ ที่เด่นๆ ก็มี  กุ้งก้ามแดง กับ กุ้งเดสทรัคเตอร์ นะครับ จะเลี้ยงเป็นกุ้งเนื้อก็ได้ หรือ จะเลี้ยงให้สวยๆ ตัวใหญ่ๆ จำหน่ายเป็นกุ้งสวยงามก็ได้เหมือนกัน  ส่วนกุ้งเครย์ฟิช สวยงาม พื้นๆ อย่าง พวก ไบรท์ , สโนว์ , อัลเลนี่ ตลาดต้องการตลอด แต่ราคาส่ง ตอนนี้ก็ถูกมาก แนะนำอีกที ก็เป็นพวกสาย P. พวก pattern สี โกสต์ กับ เคลียร์ ถ้าได้ตัวสีหลุดสวยๆ ออกมา ก็สามารถทำราคาได้ดีอยู่ครับ ราคาตอนนี้ ตกมาจากแต่ก่อน แต่ก็ยังรักษาระดับราคานิ่งๆ เอาไว้ได้ในระดับหนึ่ง มาเป็นปีแล้ว ไม่ได้ตกรูดจนไม่ค่อยน่าลงทุนแบบสีพื้นฐาน ส่วนก้ามแดง ตอนนี้ บูมมาก แต่ไม่รู้ว่า ผ่านไปจากนี้ซักครึ่งปี ตอนผลผลิตออกมามากๆ จากทั่วประเทศจะเป็นยังไง จะเกิดลูกกุ้งล้นตลาดหรือเปล่า ต้องจับตาดูกันต่อไปครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/08/15, [19:55:22] »

วันนี้ได้กุ้งบลูลอปเตอมา2ตัวค่ะ ไม่กินอาหารเลย ทำไงดี
 asspain
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/08/15, [20:26:46] »

บลูลอปเตอร์ ก็คือ ก้ามแดงนั่นแหละคับ แต่เลี้ยงแบบกุ้งสวยงาม คือ กินกุ้งฝอยลวก หนอนแดง หรืออาหารเม็ด อะไรพวกนั้นกุ้งก็จะออกสี ฟ้า-น้ำเงิน-ม่วงอะไรประมาณนั้นคับ  แต่ถ้าเลี้ยงตามบ่อดิน ก็จะเป็นสีออกไปทาง น้ำตาลๆเขียวๆ

ไม่กินอาหารนี่ก็มีหลายเหตุผลนะคับ กุ้งจะลอก,กุ้งเพิ่งมายังปรับตัวอยู่,กุ้งป่วย ประมาณนั้น พอมีรูปตู้เลี้ยงไหมคับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/08/15, [17:54:49] »

ยังไม่มีตู้อ่ะคะ เลยเอาเค้าไว้ในกะละมังใบใหญ่ๆ ใส่น้ำครึ่งกะมังแล้วหย่อนอ๊อกลงไปค่ะ
แต่กุ้งร่าเริงสู้มือดีนะคะ แต่ยังไม่กินอาหารเม็ดซะที
ปล.  ตอนนี้เหลือตัวเดียวละค่ะ เพิ่งตายเมื่อกี้1ตัว แต่มันมีอาการค่ะ มันหลบในท่อตลอดค่ะ
แล้วก้อหนีอีกต่วนึงค่ะ  สงสัยมันจะกลัว cryingrun
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/08/15, [22:19:59] »

ยังไม่มีตู้อ่ะคะ เลยเอาเค้าไว้ในกะละมังใบใหญ่ๆ ใส่น้ำครึ่งกะมังแล้วหย่อนอ๊อกลงไปค่ะ
แต่กุ้งร่าเริงสู้มือดีนะคะ แต่ยังไม่กินอาหารเม็ดซะที
ปล.  ตอนนี้เหลือตัวเดียวละค่ะ เพิ่งตายเมื่อกี้1ตัว แต่มันมีอาการค่ะ มันหลบในท่อตลอดค่ะ
แล้วก้อหนีอีกต่วนึงค่ะ  สงสัยมันจะกลัว cryingrun

น่าจะไม่ค่อยชินที่ ลองหาสาหร่าย ขอนไม้ มาสุมเยอะๆดูครับ น่าจะลดความเครียดได้ดี
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์