Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาไม่ถูกกันคับ  (อ่าน 686 ครั้ง)
pahn ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/07/15, [12:22:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเอาปลาแก้วมาลงก่อน แล้วก็ตามด้วยเบนนี่หน้าผีห่างกัน1อาทิตย์ แต่ช่วงทีเอาเบนนี่มาลงไอ้แก้วมันมุดทรายอยู่แล้วพอเบนนี่อยู่ได้ประมาณ 5วันแก้วมันโพออกมาจากทราย แต่ปลาแก้วคราวนี่ไม่ยอมเข้าไกล้หินเลยเป็นเพราะมันกลัวเบนนี่หรือเปล่าไม่รู้
ทำให้มันไม่กินอาหารตอนนี่ผอมมากเลย ปลาแก้วกับเบนนี่มันไม่ถูกกันหรอคับ
ขอบคุณคับ [on_065]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/07/15, [09:53:30] »

แก้ว (Wrasse) ปกติมาใหม่ๆ ก็จะมุดทราย ถ้าคุ้นตู้ก็จะเริ่มออกมาว่ายน้ำ
ปกติก็จะว่ายน้ำ ไม่ค่อยได้อยู่กับหินเท่าไรนัก
ส่วนอาหาร ถ้าเคยกินเม็ดมาจากร้านก็โอกาสกินเม็ดสูงหน่อย

ถ้าตู้ไม่ใหญ่ อาจจะมีไล่-โดนไล่บ้างจากปลาที่ลักษณะภายนอกใกล้เคียงกัน แต่ไม่มากนักพอเป็นพิธี
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/08/15, [05:49:52] »

จริงๆแล้วมันไม่ใช่ตระกูลที่ไม่ถูกกันครับ แต่ที่มันไล่กันอาจเกิดได้หลายสาเหตุเช่น ปลาเครียด หวงถิ่น ครับ รอดูอาการ หากฟัดกันจน ครีบหรือเกล็ดหลุด คงจะต้องแยกครับ หากปล่อยไว้ปลาจะเครียดหนักและจะทำให้เป็นโรคได้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์