Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นตู้ใหม่ ขอคำชี้แนะด้วยครับผม มือใหม่มากๆ เพิ่งแกะออกจากถุง  (อ่าน 1779 ครั้ง)
magictime ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 24/07/15, [23:39:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เป็นมือใหม่ หน้าใหม่ครับ เพิ่งมีโอกาสได้ถมทะเลกับเขาบ้าง เลยเอาข้อมูลตู้มาของคำชี้แนะจากผู้มีประสบการณ์ทุกท่านครับ
ข้อมูลตู้ :
ขนาด : กว้าง x ลึก x สูง = 30 x 16 x 24 กระจก LID Temper งานดีๆ จาก Aqu@mind
กรองล่าง : กว้าง x ลึก x สูง = 27 x 16 x 16
สกิมเมอร์ : Bubble Magus Curve 9
ปั๊มน้ำขึ้น : Sicce 4.0 3500 L/H
ลงทราย ชุดหินตายเรียบร้อย ยังขาดอุปกรณ์ อีกหลายอย่างเลยครับ อยากเลี้ยงก้นตู้ด้วย
อยากทราบว่า จะใช้ชิลเลอร์ ขนาดเท่าไหร่ดีครับ ที่เล็งๆ ไว้เป็น Hailea 90A ไม่รู้มันจะเว่อร์ไปไหม
ไฟที่จะใช้เลี้ยง ถ้าให้เลือกระหว่าง MH กับ LED จะเลือกอย่างไรครับ
เก็บข้อมูลมาแต่ยังตัดสินใจจาก ยังไม่เคยใช้ทั้ง 2 อย่างเลยครับ
ขอขอบพระคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาชม/ร่วมวิจารณ์ ให้ข้อมูลนะครับ มีข้อผิดพลาดตรงไหน ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
รูปตู้ของผมครับ ไม่รู้ว่ารูปจะเล็กไปหรือเปล่านะครับ

Rush ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/07/15, [06:16:52] »

ของผมตู้ 27 ใช้ 90 A ครับ เพิ่งถอยมาเมื่อวาน เผื่ออนาคตขยายตู้จะได้ไม่ต้องซื้อใหม่
ส่วนไฟ MH แหล่มแน่นอน แต่ร้อน
ตอนนี้ลองมาคบกับ LED ดู ผลเป็นไงยังไม่ทราบ เพิ่งตั้งตู้เหมือนกัน
ยังไงลองศึกษาเรื่อง Wavelenght  ก่อนซื้อโคม LED นะครับ มันสำคัญมาก

ปล. ขาไม้สวยมากๆ ครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/07/15, [09:59:58] »

ใช้ปั๊มหลักขนาดนี้ แนะนำเป็น 90A เข้าชิลเลอร์แล้วยิงเข้าตู้หลักได้เลย

ไฟ MH ก็ดี ไม่จุกจิก  ถ้า LED จัดดีๆไปเลยครับ (ดูท่าทางจะมีงบเยอะอยู่ 555)
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/07/15, [11:56:01] »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้งบบานปลายมาก ชิลเลอร์ ถ้าผมใช้ปั๊มอีกตัวยิงเข้ากรองล่างจะได้ไหมครับ พอดีปั๊มหลักต่อท่อขึ้น
ไปแล้ว เลยไม่สามารถแกะออกมาได้อ่ะ  [on_051] เรื่องไฟ ชอบ MH นะ แต่เขาบอกว่าร้อน ก็ไม่รู้ร้อนเท่าไหน
ถ้าเป็น LED ผมดูๆ AI Hydra 52 ไว้ หน่ะครับ แต่คงจะอีกซักพัก งบประมาณหมด  n032
ขอบคุณทุกท่านครับ ไว้จะมาอัพเดท เรื่อยๆ ครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/07/15, [18:21:15] »

อัพเดทนิดนึง

รันน้ำไปแล้ว แต่ปรากฏว่า ยังมีฝุ่นคุ้งจากทรายอยู่หน่ะครับ ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง พอดีผมทิ้งซองที่มันอยู่ในถุงทรายมา ไม่รุ้ว่าซองอันนั้น มันช่วยทำให้น้ำใสเร็วขึ้นหน่ะ นึกว่าซองกันชื้น  [on_051]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/07/15, [20:14:19] »

แช่คาร์บอนครับคืนเดียวใสกริ๊บ
thitipipe_ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/07/15, [20:21:36] »

ได้ใส่แบคทีเรียยังครับ อัดคาร์บอน อัดแบค ไม่นานระบบก็เข้าที่แล้วครับ
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/07/15, [20:24:53] »

ทรงหินสวยครับ ชอบๆ  [เจ๋ง]

ส่วนไฟ MH ต้องลองไปยืนหน้าตู้ที่ใช้ครับ ส่วนตัวผมว่ามันร้อนเกินไป อยู่หน้าตู้ใกล้ๆนานๆไม่ไหว
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/07/15, [01:39:00] »

AI Hydra 26 ก็พอ รวมคอนโทรลเหลือหมื่นหกนิดๆ ใช้ได้ยาวๆ
งานประกอบสวยเนี๊ยบ

ถามราคาตู้หน่อยครับ ชอบด้านหลังยาวเต็มตู้ สวยดี
Natteekung ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/07/15, [08:11:17] »

อีก1ตู้ที่หน้าจับตามอง!!!
ใช้ชิวเลอร์ 90aดีแลัวครับ เพราะต้องคำนึงอุปกรณ์ต่างๆในกรองด้วย ทุกตัวล้วนแล้วแต่ทำให้เกิดความร้อน ใช้ตัวใหญ่ไว้ไม่เสียหายครับ
งบถึงจัดดีๆไปเลย
ส่วนไฟ mhหรือled ลองเดินดูตู้ที่เค้าใช้ไฟพวกนี้แล้วลองเปรียบเทียบแสงสีดูครับ แต่อย่าลืมเรื่องความร้อน

ปล. ตู้สวยครับชอบหวีน้ำลงมาก ยาว  สะใจ  [เจ๋ง]
ขอให้สนุกกับการเลี้ยงทะเลนะครับ
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/07/15, [10:50:08] »

ทราย นี่ ซื้อมาจากไหนครับ
เป็นทรายเป็น หรือ ทรายกระสอบ
เปิดเต็มระบบ รันน้ำทิ้งไว้เลยครับ
สองวันก็ใส
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/07/15, [21:39:23] »

มาอัพเดทผลงานนิดนึง

[/url]

อีก1ตู้ที่หน้าจับตามอง!!!
ใช้ชิวเลอร์ 90aดีแลัวครับ เพราะต้องคำนึงอุปกรณ์ต่างๆในกรองด้วย ทุกตัวล้วนแล้วแต่ทำให้เกิดความร้อน ใช้ตัวใหญ่ไว้ไม่เสียหายครับ
งบถึงจัดดีๆไปเลย
ส่วนไฟ mhหรือled ลองเดินดูตู้ที่เค้าใช้ไฟพวกนี้แล้วลองเปรียบเทียบแสงสีดูครับ แต่อย่าลืมเรื่องความร้อน

ปล. ตู้สวยครับชอบหวีน้ำลงมาก ยาว  สะใจ  [เจ๋ง]
ขอให้สนุกกับการเลี้ยงทะเลนะครับ
ขอบคุณมากครับผม
AI Hydra 26 ก็พอ รวมคอนโทรลเหลือหมื่นหกนิดๆ ใช้ได้ยาวๆ
งานประกอบสวยเนี๊ยบ

ถามราคาตู้หน่อยครับ ชอบด้านหลังยาวเต็มตู้ สวยดี
PM ราคาให้แล้วนะครับ
ทราย นี่ ซื้อมาจากไหนครับ
เป็นทรายเป็น หรือ ทรายกระสอบ
เปิดเต็มระบบ รันน้ำทิ้งไว้เลยครับ
สองวันก็ใส
ทรายผมซื้อมาจากร้าน blue space เป็นทรายกระสอบครับ

ผมเจอปัญหาที่ว่า ทรายในตู้มันฟุ้ง วันนี้สังเกตเห็นท่อน้ำขึ้นของผมมันเฉียงลง ยิงไปที่ทราย  ้hahaha ้hahaha วันนี้เลยปรับทางน้ำใหม่แล้ว ถึงว่าทำไมไม่หายฟุ้งซักที  ขอบคุณพี่ป๊อปนะครับ คาร์บอนลงไปน้ำใสขึ้นแล้ว
ตอนนี้ผมรันน้ำตีเกลือลงไป ผมใช้ red sea coral Pro ไม่รู้ว่าเวิกค์ไหม และคำนวณปริมาณไม่เป็นหง่ะ  [on_051]
Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/07/15, [09:53:26] »

จะลงก้นตู้ด้วยหรือเปล่าครับ ตู้ทรงสูง (24 นิ้ว)  ต้องคิดเผื่อด้วยว่า ไฟจะลงมาพอให้ก้นตู้พอหรือเปล่านะครับ ถ้าเป็น LED อาจจะต้องใช้แบบมีเลนส์ MH อาจจะเป็นตัวเลือกแทน LED นะครับ
ส่วนเรื่องทราย ลองลงปั๊มคลื่นดูหรือยังครับ เพราะเท่าที่บอกแค่น้ำลงจากท่อที่สูงพอดูก็ทำให้ฟุ้งแล้ว ตอนใส่ปั๊มคลื่นอาจจะ ฟุ้งยิ่งกว่า นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/07/15, [09:57:51] โดย Cheta »
OATJA ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 30/07/15, [02:30:37] »

ท่อที่ต่อจากปั้มน้ำขึ้นใช้กี่หุนหลอครับ? แล้วปั้มเงียบดีไหมครับแรงไปไหมครับ พอดีผมกำลังสนใจปั้มตัวนี้เหมือนกันครับ [on_018]
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/07/15, [10:05:31] »

ท่อน้ำขึ้น 1/2 นิ้วครับ ท่อน้ำลง 1 นิ้ว Twin Turbo  [on_026] ปั๊มน้ำ เงียบดีครับ ต้องเอาหูไปแนบตู้เลยอ่ะครับ ถึงจะได้ยิน
ถึงจะเอาไปแนบแต่ก็ยังเงียบอยู่ดีครับผม  [on_066]
Nemocrisis ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 30/07/15, [18:41:30] »

ด้วยประสบการณ์อันน้อยนิดของผม  ไฟ led ๑ เสียง เคยใช้mh กีบไม้น้ ตู้สูง18นิ้ว แสงได้จริงแต่เปลืองทั้งค้าไฟ และค่าชิลเลอร์ ค่าไฟเพิ่มมา 1200 จากเปลี่ยนตอนนั้น ปัจจุบันเอาออกและยีงขายไม่ออกเลย
 asspain
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์