Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องหินหน่อยครับ  (อ่าน 484 ครั้ง)
Phoebuz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/07/15, [19:38:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมกำลังหาหินเล็กมาตั้งตู้นาโน วันนี้เลยไปเดิน JJ เจอร้านนึงเค้าเอาหินมาจัดทรงสวยดีวางอยู่บนชั้น ผมก็เลยถามราคา อืมพอรับได้ แต่เห็นเค้าใช้ปูนติดหินครับไม่ใช่ epoxy ก็กะว่าจะถามว่าต้องเอาไปบำบัดอะไรก่อนมั๊ย ยังไม่ทันถาม คนขายรีบให้ข้อมูลทันที " น้อง ชุดนี้ทรงสวยนะ หินมันเป็นแล้ว ตอนนี้มันแห้ง เดี๋ยวเอาไปใส่น้ำมันก็เป็น ตั้งตู้สบายเลย ไม่ต้องทำอะไรแล้ว [on_035] " ผมก็แบบ  036

แล้วก็รีบวางและเดินออกจากร้านมาตั้งหลัก

คืออยากถามว่า ถ้าเอามามันต้องมาบำบัดอะไรก่อนมั๊ยครับ ปูนมันจะมีผลอะไรรึเปล่า หรือไม่ควรเอามาใช้เลย

ขอบคุณครับ
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/07/15, [20:24:19] »

หินเป็นกับไม่เป็น น่าจะพอดูออกนะครับ
ส่วนปูนติดหิน ถ้าลงตู้ใหม่ รันน้ำ เช็ค ph  ไม่เปลี่ยนไปมาก
ก็ใช้ได้ครับ  เคสผม บ้านปลาการ์ตูน ผมซื้อกระถางปลูกต้นไม้
สีน้ำตาล มาแช่น้ำไว้ 1อาทิตย์ แล้วคอยลงตู้ ph เท่าเดิมครับ
Phoebuz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/07/15, [20:38:57] »

หินเป็นกับไม่เป็น น่าจะพอดูออกนะครับ
ส่วนปูนติดหิน ถ้าลงตู้ใหม่ รันน้ำ เช็ค ph  ไม่เปลี่ยนไปมาก
ก็ใช้ได้ครับ  เคสผม บ้านปลาการ์ตูน ผมซื้อกระถางปลูกต้นไม้
สีน้ำตาล มาแช่น้ำไว้ 1อาทิตย์ แล้วคอยลงตู้ ph เท่าเดิมครับ

ขอบคุณครับ

ดูออกครับ เมื่อก่อนผมก็เลี้ยงอยู่ เคยใช้แต่ epoxy ติด พอเลิกก็ขายไปหมด ตอนนี้หายากจัง ที่ร้านวันนี้มันตายสนิทแน่นอน  แต่ทึ่งกับคำแนะนำของร้าน  [on_007] และไม่แน่ใจเรื่องปูนครับ เดี๋ยวว่าจะไปเอาแล้วมาล้าง+แช่น้ำจืดแล้วตากแดดสัก 3-4 วัน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์