Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่E.M. มีผลต่อกุ้งไหมครับ  (อ่าน 3944 ครั้ง)
sakklavut ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/07/15, [20:40:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีพี่ๆท่านใดเคยทดลองมั้งครับบ แนะนำผมหน่อยนะครับบ [on_055]
9joker ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/07/15, [14:04:55] »

ใส่มาระยะนึงแล้ว (เกิน 1 เดือน) ยังไม่เห็นกุ้งเป็นอะไรนะครับ ที่ใส่เพราะว่าเจ้าสโนว์เริ่มเป็นสนิม ไปอ่านเจอมาว่า EM ช่วยได้ ก็เลยใส่ให้ 3-4 วันครั้ง ตอนนี้จุดใหญ่ก็ยังอยู่ แต่ก็ไม่ลาม ไม่มีจุดใหม่เกิดขึ้น

จขกท.จะใส่ EM เพื่อจุดประสงค์ใดครับ ?
stevens ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/07/15, [20:13:43] »

จริงๆแล้ววัตถุประสงค์ ที่เราใส่ จุลินทรีย์หรือEM ลงในตู้กุ้งหรือตู้ปลา เพื่อช่วยย่อยสลาย ของเสียให้เร็วขึ้น เพราะการเลี้ยงระบบปิด มันจะไม่มีการถ่ายเทของน้ำ ตลอดเวลา เหมือนในธรรมชาติ การถ่ายน้ำบ่อย ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่ง แต่สิ่งที่สำคัญ ถ้าเราถ่ายน้ำ 30-40% ไปเรื่อย ซึ่งหลายๆ ท่านคงทำอยู่ อย่าลืมว่าของเสียส่วนใหญ่ เช่น อาหารที่เหลือ ขี้กุ้ง ขี้ปลา มันอยู่ก้นตู้ทั้งหมด ของเสียที่สะสมพวกนี้แหละ จะทำให้เกิดปรสิต และสภาพแวดล้อมที่ไม่ดี บริเวณก้นตู้ กุ้งอาจป่วยได้ อาจกินอาหารน้อยลง เพราะฉนั้น หากในตู้เรามีการย่อยสลายที่ดี ควบคุมปริมาณอาหาร ไม่ให้อาหารเหลือ สิ่งแวดล้อมบริเวณก้นตู้ย่อมดี หรือเปลี่ยนน้ำล้างหินล้างทรายก้นตู้บ้างก็ได้ การเติมจุลินทรีย์ ก็ช่วยยืดระยะเวลาการล้างก้นตู้ได้ครับ ส่วนปริมาณการใส่ที่เหมาะสม คงต้องสอบถามจากผู้จำหน่าย ที่มีความรู้ครับ ปิดท้ายนิดนึง การเติมจุลินทรีย์ลงในตู้ ต้องรู้ด้วยว่าเป็นจุลินทรีย์สายพันธุ์อะไร ใช้อ็อกซิเจนเป็นตัวช่วยในการย่อยสลายหรือไม่ ถ้าใช้ ปริมาณอ็อกซิเจนในตู้ต้องเพียงพอ ทั้งต่อกุ้งและจุลินทรีย์
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/07/15, [08:09:22] »

em ไม่ค่อยเเนะนำให้ใช้นะครับ ใช้จุลินทรีย์เฉพาะเลยดีกว่า
Lobsterfarm ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/07/15, [07:53:02] »

EM  เป็นกลุ่มจุลินทรีย์ หลายชนิด มีทั้งใช้ออกซิเจนกับไม่ใช้ออกซิเจน  และชนิดสังเคราะห์แสงได้  มีแลคโตบาซิลัสและยีสต์  ( รายละเอียด หาดูชนิดจุลินทรีย์ในEM )   ในเมื่อเป็นจุลินทรีย์  หลักๆของมันคือ ย่อยสลาย ของเสีย เท่ากับบำบัดสิ่งแวดล้อม  ในเมื่อมีเชื้อ แลคโตบาซิลัสและยีสต์  ช่วยปรับสมดุลในระบบทางเดินอาหาร  ในฟาร์มปศุสัตว์จึงนิยมนำมาผสมน้ำและอาหารเพื่อช่วยย่อยและป้องกันโรคท้องเสียในสัตว์  จึงกินได้  
     อีเอ็มของแท้ๆ ที่เกิดจากกระบวนการหมักที่ถูกต้อง  เพื่อเกิดสมดุลของจุลินทรีย์ 5 กลุ่ม ( การหมักไม่ใช้ออกซิเจน   ไม่ใช่การเพาะจุลินทรีย์ที่เป่าอ๊อกแรงๆ )  จึงไม่น่าห่วงเรื่องการแย่งออกซิเจนในน้ำ
     การนำมาใช้จริงต้อง  หาปริมาณที่เหมาะสม สำหรับ ตู้ปลา  อ่างปลาของเรา  ถ้าเป้นอ่างเล็กๆ เปลี่ยนน้ำสม่ำเสมอ ทุกอาทิตย์  แทบไม่จำเป็นต้องใส่จุลินทรีย์เลยครับ  และควรล้างทั้งตู้บ้างถ้ามันหมักหมม  โดยเฉพาะหินรองพื้นตู้ที่เป็นแหล่งสะสมของเชื้อโรคและแก๊สต่างๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/07/15, [07:55:24] โดย Lobsterfarm »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/07/15, [22:08:45] »

เดี๋ยวนี้ มีพวกจุลินทรีย์ ที่ใช้ด้านนี้เยอะ ส่วนใหญ่จะใส่ในวัตถุทรงขวดพลาสติก ลดปัญหาในเรื่องกลิ่น

จากการหมัก EM และ การันตี ความปลอดภัยใด้ในระดับหนึ่งด้วย ราคาก็ไม่ได้แรงเท่าใด น่าจะเหมาะสม

และสะดวกในการซื้อหามาใช้มากกว่าครับ
sakklavut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/07/15, [09:29:35] »

ขอบคุณพี่ทุกท่านเลยครับมีมาให้ความรู้ ผมขอถามต่อเลยนะครับ
ผมเลี้ยงแยกมาตลอดถ้าจะมาเลี้ยงรวม ได้บลูล็อบเตอร์ มา 1 คู่ครับผมมีกล่องพลาสติกใหญ่พอสมควร
( ท่อPVC 3 อันน้อยไปหรือป่าวครับกุ้งไซต์ 1 นิ้วกังวนเรื่องการลอกคราบ ) 
ตอนนี้บลูล็อบเตอร์เลี้ยงแยงอยู่ครับ ตู้ 16 นิ้ว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์