Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ 48 นิ้วอยากเลี้ยงเต่าน้ำครับ  (อ่าน 3819 ครั้ง)
mono_first ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/07/15, [22:38:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีตอนแรกอยากเลี้ยงเต่าหมูบิน หาข้อมูลไปมาปรากฏว่าตอนโตพื้นที่จะไม่พอว่ายน้ำ

พอจะลองสแนปปิ้งกับอัลลิเกเตอร์ ก็ตัวใหญ่กว่าเต่าหมูบินซะอีก

ตอนนี้เป็นมาตามาตา หาข้อมูลก็พบว่า โตเต็มที่ 20 นิ้ว แถมไม่ค่อยเดินด้วย แล้วพอไปหารูปดู บางรูปดูแล้วมันน่าจะไม่ใช่ 20 นิ้วล่ะ

เลยอยากได้คำแนะนำครับ เต่าน้ำที่เลี้ยงในตู้ขนาดนี้ได้ยาวๆ แล้วก็พวกนี้มันกินอาหารเม็ดมั้ยครับ
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/07/15, [22:44:12] »

จริงๆก้เลี้ยงได้หมดแหละครับทุกพันที่กล่าวมา พวกนี้พอโตได้ระยะนึงแล้วโตช้ามากครับ

หมุบิน สแนปปิ้งกินอาหารเม้ดครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/07/15, [18:15:45] »

อ๋ออีกอย่างครับ สแนปปิ้งมันจะชนตู้มั้ยครับ เห็นบางที่บอกเลี้ยงในบ่อดีกว่า

ชนตู้เดียวแตก

ขอบคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/07/15, [18:26:00] »

อ๋ออีกอย่างครับ สแนปปิ้งมันจะชนตู้มั้ยครับ เห็นบางที่บอกเลี้ยงในบ่อดีกว่า

ชนตู้เดียวแตก

ขอบคุณครับ

ไม่แตกหรอกครับผมก็เลี้ยงอยู่ 11 นิ้วตู้ 48 20 20
แต่ตอนนี้ลงขายเต่าละครับเบื่อ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/07/15, [15:48:33] »

ตอนนี้ผมซื้อสแนปปิ้งมาแล้วครับ

ตอนนี้มันอยู่เฉยๆมาก แต่ตอนอยู่ร้านนี้ ไล่งับนิ้วผมอยู่ ต้องรอให้มันปรับตัวซักพักใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ผมใส่ปลาตัวเล็กไปว่ายเล่นอยู่ในนนั้นยังนิ่งเลยแฮะ

แล้วก็ถ้าจะฝึกให้กินอาหารเม็ดนี้มีวิธีฝึกยังไงครับ

ขอบคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/07/15, [15:52:07] »

ตอนนี้ผมซื้อสแนปปิ้งมาแล้วครับ

ตอนนี้มันอยู่เฉยๆมาก แต่ตอนอยู่ร้านนี้ ไล่งับนิ้วผมอยู่ ต้องรอให้มันปรับตัวซักพักใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ผมใส่ปลาตัวเล็กไปว่ายเล่นอยู่ในนนั้นยังนิ่งเลยแฮะ

แล้วก็ถ้าจะฝึกให้กินอาหารเม็ดนี้มีวิธีฝึกยังไงครับ

ขอบคุณครับ

โยนๆไปมันหิวก็กินเองอะครับ ไม่กินก้ตักออกทำแบบนี้ทุกวัน เต่าพันนี้กินง่ายครับ ของผมมันกินทุกอย่าง

อาหารหมา อาหารแมว อาหารปลา อาหารนก จิ้งหรีด หนอนนก กุ้งชิ้น กุ้งฝอย เนื้อปลา ปลาเหยื่อ ผมไม่เห้นว่ามันจะไม่กินอะไรเลยครับ รอมันปรับตัวซักหน่อย
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/07/15, [17:05:27] »

โยนๆไปมันหิวก็กินเองอะครับ ไม่กินก้ตักออกทำแบบนี้ทุกวัน เต่าพันนี้กินง่ายครับ ของผมมันกินทุกอย่าง

อาหารหมา อาหารแมว อาหารปลา อาหารนก จิ้งหรีด หนอนนก กุ้งชิ้น กุ้งฝอย เนื้อปลา ปลาเหยื่อ ผมไม่เห้นว่ามันจะไม่กินอะไรเลยครับ รอมันปรับตัวซักหน่อย

กินหมดเลยแฮะ

ตอนนี้ปลาที่ว่ายน้ำเล่นกันมันหายไปแล้วครับ เสียดายดูตอนกินไม่ได้ พอนั่งดูใกล้ๆนี้ หดหัวเข้าไปตลอดเลย

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะครับ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/08/15, [00:23:11] »

ถามหน่อยครับ เต่าสแนปป้งนี้ปกติให้อาหารกี่มื้อ เยอะขนาดไหนเหรอครับ

ตอนนี้ผมให้อาหารเม็ดขนาดประมาณปากเขา ให้เช้าเย็น ครั้งล่ะ 5 - 6 เม็ด ก็เห็นกินเอาๆนะครับ

แล้ววันนี้จู่ๆในน้ำเหมือนมีอาหารเหมือนตอนที่เละไปแล้วอยู่

ก็เลยคิดว่าเขาอ้วกเพราะกินเยอะไปรึป่าว เลยอยากรู้ว่าปกติให้อาหารนี้เยอะขนาดไหนเหรอครับ

เพราะให้เท่าไรก็กินเรื่อยๆเลย เคยกินเยอะเวอร์ๆแบบ 9 - 10 เม็ดถึงจะยอมหยุด แต่ก็ไม่กล้าให้อีกเยอะเกิน

แล้วก็อีกข้อครับเต่าหมูบินนี้ กินสองวันต่อครั้งนี้เป็นอะไรมั้ยครับ เพราะยื่นๆไปให้ก็ไม่กินต้องวันต่อมาถึงจะยอมกิน แล้วก็เต่าหมูบินนี้จับปลาเหยื่อไม่น่าทันใช่มั้ยครับเห็นกว่าจะงับอาหารนี้ค่อนข้างช้า แบ่งเอามาจากสแนปปิ้งแล้ว ยังปกติสุขอยู่เลย

กระดองสแนปปิ้ง 1.8 นิ้ว หมูบิน เกือบๆ3นิ้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/15, [07:34:39] โดย mono_first »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์