Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีฟองอากาศขึ้นตู้หลัก แก้ปัญหายังไงดีครับ  (อ่าน 4553 ครั้ง)
Rush ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/07/15, [13:31:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กรองล่างแบ่งเป็น 3 ช่อง
ช่องแรกน้ำลง มุดเข้าช่องที่ 2 โดยใช้กระจกแผ่นเดียวกั้น
ช่องที่ 2 ช่องสกิมเมอร์ แล้วล้นเข้าช่องที่ 3 โดยใช้กระจกแผ่นเดียวกั้น
ช่องที่ 3 เป็นช่องปั้มหลักขึ้นตู้
ปัญหาเกิดจากท่อน้ำออกของสกิมเมอร์  มีไมโครบับเบิ้ล (ฟองอากาศเล็กจิ๋ว)
หลุดเข้าช่องปั้ม แล้วปั้มก็ดูดเข้าตู้หลัก ใช้สกิมเมอร์ BM C7 เพิ่งปั่นได้ 2 วัน
ข้อมูลตู้
ตู้หลัก 27×13×16
กรองล่าง 24×10×15
รบกวนด้วยครับ ว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรดี
ขอบคุณครับ
thitipipe_ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/07/15, [18:18:43] »

ช่องกลางเป็นช่องสามน่าจะกั้นสองแผ่น แผ่นสองกันจากด้านในเว้นช่องด้านล่างให้น้ำเกิดแรงผลักแล้วเอาใยแก้วหรือฟองน้ำคั่นระหว่างกระจกทั้งสองแผ่น
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/07/15, [19:05:30] »

ขอบคุณครับ
เดี๋ยวผมจะแก้ไขตามที่บอกมาครับ

ขอถามอีกนิด ถ้าผมจะยกกรองล่างไปแก้โดยใช้เวลา 1 วัน ในตู้หลักผมเป่าอ๊อกทิ้งเอาไว้ได้มั๊ย ตอนนี้ยังไม่มีสิ่งมีชีวิต
อยู่ในช่วงรันน้ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/15, [19:45:02] โดย Rush »
Zyra ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/07/15, [10:24:14] »

ขอบคุณครับ
เดี๋ยวผมจะแก้ไขตามที่บอกมาครับ

ขอถามอีกนิด ถ้าผมจะยกกรองล่างไปแก้โดยใช้เวลา 1 วัน ในตู้หลักผมเป่าอ๊อกทิ้งเอาไว้ได้มั๊ย ตอนนี้ยังไม่มีสิ่งมีชีวิต
อยู่ในช่วงรันน้ำครับ

ยกได้เลยคับไม่มีสิ่งมีชีวิต ไม่ต้องใส่อ๊อก เดียวเกลือจะทั้งบ้าน
เเต่1วันซิลิโคนยังเเห้งไม่ดีนะคับ
เเต่ถ้าจะให้นํ้าเดืนเหมือนเดิม ใส่กะละมังเเทนกรองล่างก้ได้คับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/07/15, [14:06:25] »

ยกได้เลยคับไม่มีสิ่งมีชีวิต ไม่ต้องใส่อ๊อก เดียวเกลือจะทั้งบ้าน
เเต่1วันซิลิโคนยังเเห้งไม่ดีนะคับ
เเต่ถ้าจะให้นํ้าเดืนเหมือนเดิม ใส่กะละมังเเทนกรองล่างก้ได้คับ

ขอบคุณครับ กำลังจะยกไปพรุ่งนี้ มาทันเวลาพอดี เดี๋ยวจะเอาน้ำใส่กะละม้งตามคำแนะนำดีกว่า
กลัวซิลิโคนไม่แห้งเหมือนกัน
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/08/15, [15:18:26] »

มารายงานผล หลังจากแก้ไขตามคำแนะนำของเพื่อน สมช. แล้ว. โดยใช้ใยแก้วกั้นระหว่างช่องสกิมฯ กับปั๊มหลักแล้ว ก็ยังพอมีฟองเล็กๆ เล็ดลอดไปบ้า
ก็เลยมานั่งคิดว่า ควรจะแก้ปัญหาที่ต้นตอดีกว่า ก็คือฟองเล็กๆ ที่ออกจากท่อน้ำออกของสกิมฯ ลองเสิร์จในเน็ตดูไปเจอที่เว็บต่างประเทศ เค้าใช้วิธีหาอะไรมารองที่ฐานสกิมฯ ให้สูงขึ้น ผมก็เลยหาอะไรมารองให้ระดับน้ำปริ่มๆ แผ่นเพลทที่เป็นรูๆ เหนือปั๊มสกิมฯ ผลออกมาก็คือฟองที่ออกจากท่อน้ำออกของสกิมฯ น้อยลงไปมาก แต่ก็ยังมีอยู่
ตอนนี้ผมมืดแปดด้าน ไม่รู้จะแก้ยังไงอีก อยากให้เพื่อน สมช. ช่วยหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
Tum... ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/08/15, [18:04:26] »

ไหนๆก็ยกกรองล่างออกมาแก้ไขแล้ว แก้ช่องน้ำลงให้ใหญ่ขึ้นแล้วเอาสกิมไปใส่ช่องแรกครับ ช่อง2กับ3เล็กลงหน่อยก็ได้
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/08/15, [21:05:36] »

ไม่ทันละครับ แก้กรองล่างมาเรียบร้อยแล้ว
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
salinee ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/08/15, [15:50:06] »

หายไม่อ่ะ ฟองสกิมเมอร์ขึ้นตู้
nuck ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 24/08/15, [16:05:23] »

ผมก็มีชั่งมันเหอะนิดหน่อยปลามันจะไปออ็กซิเยนมากด้วย [on_026]
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/08/15, [12:06:16] »

หายไม่อ่ะ ฟองสกิมเมอร์ขึ้นตู้

มีอยู่นิดหน่อยครับ ผมเอาใยแก้วกั้นระหว่างช่องสกิมเมอร์กับช่องปั๊มน้ำขึ้นตู้หลักครับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/08/15, [12:08:11] »

ผมก็มีชั่งมันเหอะนิดหน่อยปลามันจะไปออ็กซิเยนมากด้วย [on_026]

ผมเลิกคิดไปแล้วครับ  surrender
อย่างที่คุณnuck ว่าแหละครับ คิดบวกเข้าไว้ [หลั่นล้า]
bunnyslam ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 18/09/15, [01:55:51] »

ของผมปั๊มหลักมันก็พ่นฟองออกมาเป็นช่วงๆครับ แบบว่าสักพักก็พรวดออกมาแล้วก็หายไป แล้วก็สักพักก็พ่นออกมาใหม่ ไม่รู้จะแก้ยังไงเหมือนกัน 😰😰😰
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 18/09/15, [08:35:07] »

มันเหลายสาเหตุ ครับ หลักๆ ให้ดูที่สกิมเมอร์ก่อน ว่าฟองล้นไหม รองลงมาให้ดูที่ข้อต่อท่อน้ำขึ้น ในกรณี ปั้มน้ำขึ้นแรงๆ และท่อไม่ได้ติดกาว หรือ ติดกาวแต่ไม่ดี มันมีรูตามด มันจะทำให้ดูดอากาศเข้าไปแล้วเกิดฟองอากาศเม็ดเล็กๆ พ่นตรงปลายท่อน้ำออก
bunnyslam ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 18/09/15, [22:51:10] »

ขอบคุณมากๆเลยครับผม เดี๋ยวลองไปรับแก้ก่อนนะครับ 🙏🙏🙏
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/09/15, [09:47:52] »

หลักๆ ก็ให้สังเกตุดูว่า
- สกิมเมอร์ ปล่อยฟองเล็กๆ ออกมาจากทางน้ำออกของสกิมฯ มากน้อยแค่ไหน
- หากเป็นสกิมเมอร์ชนิดตั้งพื้น ให้ลองปรับปริมาณน้ำออก+หนุนฐานให้สูง ทดลองดูว่าวิธีไหนจะทำให้ฟองออกมาจากสกิมน้อยที่สุด
- หากเป็นสกิมเมอร์ชนิดแขวนในตุ้ อันนี้ไม่รู้ครับ .. 55 ไม่เคยใช้ แต่เห็น พสมช. หลายท่านว่าฟองชอบออกมาบ่อยๆ
- หากจัดวางตำแหน่งสกิม ให้ อยู่ห่างจากปั๊มน้ำขึ้นมากแค่ไหน โอกาสที่ฟองจะลอดขึ้นตุ้หลักก็น้อยลงเท่านั้น  ตัวอย่างคือ ตู้ผมวางสกิมฯในช่องน้ำลง น้ำจะผ่านเข้าช่องกลางซึ่งเป็นช่องที่วางหินเป็น ผ่านไปยังช่องสุดท้ายคือปั๊มน้ำขึิ้น ฟองจากสกิมฯออกมาบ้างแต่ระยะห่าง+เดินทางผ่านหลายช่องทำให้ฟองไม่หลุดขึ้นตุ้หลักครับ   หรืออาจจะหันทางน้ำออกของสกิมให้ห่างจากช่องที่น้ำจะไหลเข้าสู่ปั๊มหลัก ก็น่าจะช่วยได้บ้าง
homee515 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 09/10/15, [12:39:49] »

แก้ให้หายนะครับ ปลาเและก้นตู้ไม่ชอบฟองอากาศอย่างมากๆ ตายได้เลยนะครับ
เพราะถ้าฟองไปเกาะตัวปลามันจะเอาตัวไปถูหินเพื่อให้ฟองหลุดถูจนเป็นแผลและตายเคยมาแล้วครับ
ปะการัง ถ้าฟองไปเกาะมันก็จะปล่อยเมือกออกมา ปล่อยจนตายเหมือนกันครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์