Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกุ้งเชอรี่ตายหลังจากให้กินผักกวางตุ้ง?  (อ่าน 1577 ครั้ง)
amlittle ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/07/15, [01:54:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ตอนเย็นได้เอาผักกวางตุ้งที่ต้มสุกแล้วมาให้กุ้งกิน 2ใบ (ครั้งแรกที่เอาผักให้กินตั้งแต่เลี้ยงมา แต่ละวันจะให้แต่อาหารเม็ด) เอาให้กินไม่ถึงครึ่งชั่วโมง กลับมาดูอีกครั้งมีกุ้งนอนตายตัวหนื่ง เป็นกุ้งที่ตัวไหญ่สีแดงสด แข็งแรงและ active กินจุ ที่สุดในจำนวนที่เลี้ยง. ตกใจมากคะรีบตักเอาผักออก และเปลื่ยนน้ำประมาน40% เพราะกลัวว่าผักเป็นพิษ หรือเป็นสาเหตุของการตายในครั้งนี้.

ไม่รู้ว่ากุ้งเป็นอะไรตายคะ? เป็นไปได้ไหมว่าตายเพราะผักกวางตุ้งต้ม? ตอนนี้กลัวกุ้งจะตายยกตู้คะ แต่ผ่านไป3ชั่วโมงแล้วกุ้งตัวอื่นก็ยังปลอดภัยดีคะ.  
(กุ้งที่ตายยังมีสีแดงแม้ว่าจะตายไปหลายชั่วโมงแล้ว สังเกตเห็นเส้นสีดำจากส่วนหัวยาวไปหาง)

เสียใจมากคะ ที่ให้กุ้งกินผักกวางตุ้งเพราะไปอ่านมาในเน็ตเค้าบอกว่าให้กินได้ (ความจริงแล้วหาใบหม่อนให้กุ้งแต่ไม่มีขายเลยเอาผักกวางตุ้งให้กินแทน).

(เป็นมือใหม่เลี้ยงกุ้งเชอรี่คะ มีกุ้งอยู่7ตัว (ตายไป1 เหลือ6ตัวตอนนี้). เลี้ยงมาได้อาทิตย์หนื่งแล้วคะ เพี่งเปลื่ยนจากที่เลี้ยงในขวดโหลมาเลี้ยงในตู้ขนาด 12 นิ้วได้ 4วันแล้วคะ. กุ้งลอกคราบไปแล้วสองตัว. ปริมาณน้ำ2/3ของตู้, ใช้ระบบกรองแขวน รองตู้ด้วยหีนนินดำ ในตู้มีสาหร่ายหางกระรอก และมาริโมะ3-4cm 3ตัว.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/15, [22:03:23] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
klompu ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/07/15, [02:13:25] »

ผมPMไปแล้วนะครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/07/15, [22:05:18] »

ถ้าผักมีสารเคมี และกุ้งกินเข้าไปเหมือนกันทุกตัว ก็น่าจะแสดงอาการพร้อมๆกันหมดนะครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้าจะป้องกันเรื่องสารเคมีให้ได้ผลดี ก็อาจจะเป็นการดีทีเดียว ถ้าหาต้นหม่อนใบ

เล็กๆ ซักต้น มาปลูกที่บ้านนะครับ ราคาก็ไม่แพง ปลูกก็ง่ายครับ เวลาเราให้กุ้งกินก็จะค่อนข้าง

มั่นใจกว่า การซื้อผักจากตลาดครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์