Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้ขาเหล็กคับ  (อ่าน 787 ครั้ง)
owen20044 ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 13/07/15, [20:53:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีอยากขนาดตู้ แต่งบจำกัด ขาเหล็กอายุการใช้งานเยอะไหมคับ 
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/07/15, [21:52:36] »

ขึ้นอยู่กับขนาดตู้ การทำขาทากันสนิม การดูแลหมั่นเช็ด ที่ต้องระวังคือสนิมกินด้านในออกมาครับ
Reef Me ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/07/15, [00:21:28] »

ทาสีน้ำมันช่วยได้ครับ แต่คงไม่ตลอดไป
ของมันไม่ถูกกันครับ ยังไงมันก็ขึ้นครับ
ตู้ให้ขนาดไหนครับ ถ้าไปซื้อขาเหล็ก ราคาอาจ พอๆดับซื้อไม้มาทำเองก็ได้ครับบ  [เจ๋ง]
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/07/15, [09:22:46] »

ไม่รอดครับ ขนาดทาสีเองลงกันสนิมเองรวม5ชั้น
คิดว่าดีแล้ว เพิ่งเจอสนิมโผล่มาจากรอยต่อ
ขาเหล็กมันไม่เหมาะจริงๆ 

แต่ระวังไปเจอขาไม้ห่วยๆสวยได้ไม่นาน
เห็นในห้องขายของหลายๆตัว ไม้หด สีร่อน ผุ
มันจะเจ็บใจกว่า
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/07/15, [10:03:29] »

ไม่รอดครับ ขนาดทาสีเองลงกันสนิมเองรวม5ชั้น
คิดว่าดีแล้ว เพิ่งเจอสนิมโผล่มาจากรอยต่อ
ขาเหล็กมันไม่เหมาะจริงๆ

กินจากข้างในออกมารอยต่อนี่ตัวดีครับเพราะเป็นการอ๊อกเชื่อมขึ้นง่ายมาก
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/07/15, [10:11:59] »

เคยใช้ ทั้งเหล็ก ทั้งไม้

ขาเหล็ก แบบขา S เหล็กก็จะบางหน่อย (เขา Save Cost มั๊ง)  แป๊บเดียวผุ แค่น้ำจืดนะยังไม่โดนน้ำเค็ม
ขาเหล็ก ทำเอง ก็ซื้อเหล็กกล่องแบบหนาๆ ดูแลการทำเอง (ไม่ได้เชื่อมเอง..55) เคยใช้เลี้ยงน้ำจืด ไม่เป็นไร แม้จะโดนละอองน้ำบ้าง เช็ดให้แห้ง ดูแลดีๆ ก็ไม่เห็นสนิม (ถ้ามีคงน้อยมาก)    พอเอามาเลี้ยงน้ำเค็ม เช็ดประจำ ดูแลดีมากเพราะกลัวจะเป็นสนิม สุดท้ายก็เป็นอยู่ดี 555 เป็นแบบน่าเกลียดมาก

ขาไม้ เท่าที่เคยใช้ ถ้าเป็นพวกไม้เนื้ออ่อน อาจจะมีผุบ้างนิดหน่อยตามบริเวณที่มีความชื้นสะสมเป็นประจำ    แต่พวกไม้เนื้อแข็งไม่เห็นเป็นไรนะ อาจจะเพราะดูแลดี สันไม้-เหลี่ยมไม้ ยังคมอยู่
ปัญหาจะเป็นตรงไม้อัดที่รองตู้ มักจะบาน-บวม ซึ่งเป็นปกติของไม้อัดอยู่แล้ว ต้องคอยดูแลและเช็ดให้แห้งเสมอ แต่โครงสร้าง เสา คาน ไม่มีปัญหา

ส่วนถ้าตู้เล็กๆ จะใช้ขาเหล็ก ก็แล้วแต่ครับ ดูแลดีๆตามที่เพื่อนๆบอกมา ก็คงอยู่ได้หลายปีเพราะน้ำหนักตู้ไม่มาก ไม่เสียว (ตู้ผมมัน84นิ้วจึงไม่กล้าใช้ต่อ)
จุดที่ต้องระวังคือ คานและเสาบริเวณกรองล่าง จะมีละอองแม้จะปิดดียังไงมันก็เป็น (ผมลองแล้ว)  กับบริเวณจุดเชื่อม ต้องดูแลพิเศษ เวลาเช็ดก็ต้องเช็ดคราบเกลือออกแล้วตามด้วยผ้าแห้งซ้ำให้แห้งสนิท

Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/07/15, [11:09:07] »

เห็นขาไม้หลายๆตัว ที่ผ่านการใช้งานมา ลงขายไว้ สภาพอย่างแย่
ถ้าลงชื่อร้านไว้ คงได้เปลี่ยนชื่อร้านหนี

ยังหาร้านทำขาไม้ดีๆไม้เนื้อแข็งแท้ๆ ไว้ใจได้ไม่เจอเลย
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/07/15, [16:17:24] »

เห็นขาไม้หลายๆตัว ที่ผ่านการใช้งานมา ลงขายไว้ สภาพอย่างแย่
ถ้าลงชื่อร้านไว้ คงได้เปลี่ยนชื่อร้านหนี

ยังหาร้านทำขาไม้ดีๆไม้เนื้อแข็งแท้ๆ ไว้ใจได้ไม่เจอเลย

เท่าที่เห็นหลายๆยี่ห้อก็ไม่เนี๊ยบจริงๆครับ ที่เคยใช้เองสักพักก็สีแตก ร่อน  n032

คงต้องหาพวกที่เป็นเกรดเฟอร์นิเจอร์จริงๆ ซึ่งราคาก็แพงขึ้นเยอะอยู่

ผมวางตู้ปลาติดกับโต๊ะทำงาน ซึ่งโต๊ะยังเนี๊ยบอยู่เลย ทั้งที่ซื้อมานานกว่า และเปียกบ่อยพอๆกัน  [on_026]
owen20044 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/07/15, [09:20:48] »

ตอนนี่ผม้ตู้24ขาไม้ อยู่คับ.  แต่ที่บ้านมีตู้36วกับขาเหล็กไหม่กริปยุ(ซื้อเลี้ยงปลาหมอสีแล้วปลาตายเลยล้างเก็บไว้)แต่ฟังจากเสียงของเพื่อนๆ. ขาเหล็กคงไม่รอดเก็บไว้ต่อละกัน fire1
•“double2tenor”• ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 24/07/15, [23:52:50] »

ผมเคยคิดอยู่ว่าถ้าเราใช้ขาเหล็กแล้วห่อแรป(ที่ไว้ห่ออาหาร)ห่อหนาๆ จะช่วยได้รึป่าว แต่ยังไม่เคยลองนะ555
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์