Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูหน่อยครับต้นไม้ผมเป็นอะไร  (อ่าน 1215 ครั้ง)
blackmeaw ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/07/15, [18:35:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลูกมาเดือนนึงแล้วครับ ตอนแรกเขียวขจีดี แต่ไม่งามเท่าไร เริ่มแก้ตั้งแต่เพิ่มไฟ ลดอุณหภูมิ
ผลที่ได้ก็ไม่เสียหาย แต่ก็ไม่ได้แย่นัก
เมื่ออาทิตย์ก่อนไปเจอเรื่องปุ๋ย เลยไปหามาใช้บ้าง แต่ต้นไม้ผมใบมันเริ่ม หลุด ซีด ใส เหมือนจะตาย
ไม่ทราบว่าเป๋นเพราะปุ๋ยมากไปหรือไม่พอครับ
รบกวนช่วยวิเคราะห์ทีครับ cryingrun

ปล.ก่อนหน้านี้กุ้งที่.ซื้อมาใหม่ 2 ตัว ตายไปหนึ่งตัว และมาอีก ไม่เท่าไรกุ้งที่แข็งแรง ตายอีกไปนึงตัว 
และเมื้อกี้เลยครับล่าสุด กุ้งตายไปอีกตัวแล้วพร้อมหอยอีก 1 ตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/07/15, [19:02:46] โดย blackmeaw »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/07/15, [18:36:33] »

รูปไม่ขึ้นอะ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/07/15, [18:38:32] »

แก้ไขแล้วครับ  [on_066]
M-Star ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/07/15, [22:25:08] »

ขอข้อมูลตู้เพิ่มด้วยก็ดีน่ะคับพี่ๆที่เก่งๆในนี้จะได้แก้ให้ถูกแม่ยำขึ้น
 ผมดูคร่าวๆไม่แน่ใจน่ะคับรูปมันไม่ชัด
ดูจากอาการคร่าวๆในรูป ต้นดูยืดๆ ใบละลาย และดูเหมือนจะมีรูด้วย
 แสงน่ะจะลงไม่ถึง บริเวณนั้นมีหินบัง กระแสน้ำบริเวณนั้นเป็นจุดอับ
co2น่าจะไม่ทั่วถึง รวมถึง(อุหภูมิ อาจสูงไป อันนี้เดา)
วิธีแก้ เพิ่มแสง จัดกระแสน้ำใหม่ เปิดco2 ให้เพียงพอ ถ้ามีไม้ข้อบังแสง
ก็ตัดแต่งใหม่ อย่าให้บังบริเวณนั้น อุหภูมิสูงติดพัดลมช่วยลด
อีกอย่างเห็นบอกว่ามี กุ้งตาย หอยตาย แสดงว่าน้ำอาจมีปัญหา ลองเช็กค่า
ต่างๆของน้ำดูคับ ระบบอาจยังไม่เข้าที นึกออกแค่นี้ 036
ยังไงบอกขอมูลเพิ่ม รอพี่ๆท่านอื่นๆแนะนำอีกที่คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/07/15, [22:27:43] โดย M-Star »
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/07/15, [07:11:04] »

ใช้ครับใบมันละลาย ส่วนบางต้นมันจะเป็นรู
ข้อมูลตู้ เป็นตู้นาโน 12" ครับ
อุณหภูมิตู้อยู่ที่ 27-28cใช้พัดลมเป่า
เรื่องคาร์บอนเมื่อก่อนใช้ยีสแต่ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นสาร A-B ส่งแทน
ส่วนเรื้อง co2ถึงรึเปล่าตอนนี้ผมก็ไม่แน่ใจเท่าไรครับ ว่าจะซื้อ dropcheckerมาทดสอบดูอยู่ เพราะก่อนหน้านี้มันปกติ เว้นแต่โตช้า
เรื่องไฟใช้ไฟ led 10w ฟ้า-แดง
การเปลี่ยนน้ำไม่ได้เปลี่ยนเลยครับเพราะโดนพัดลมเป่า ภายใน 24 ชม น้ำจะลด 2-3เซน เลยคิดว่าเติมน้ำใหม่น่าจะเป็นการเปลี่ยนไปในตัว(รึเปล่า)
เรื่องปุ๋ยไปอ่านในนี้มาครับ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=259292.0
อ่านแล้วเลยลองทำตาม หยดลงวันละ 1ml มาเป็นเวลาอาทิตย์กว่าๆ ก่อนมันจะเริ่มเกิดอาการใบเป็นรู ซีด และใบละลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/15, [07:27:46] โดย blackmeaw »
M-Star ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/07/15, [12:03:13] »

ใช้ครับใบมันละลาย ส่วนบางต้นมันจะเป็นรู
ข้อมูลตู้ เป็นตู้นาโน 12" ครับ
อุณหภูมิตู้อยู่ที่ 27-28cใช้พัดลมเป่า
เรื่องคาร์บอนเมื่อก่อนใช้ยีสแต่ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นสาร A-B ส่งแทน
ส่วนเรื้อง co2ถึงรึเปล่าตอนนี้ผมก็ไม่แน่ใจเท่าไรครับ ว่าจะซื้อ dropcheckerมาทดสอบดูอยู่ เพราะก่อนหน้านี้มันปกติ เว้นแต่โตช้า
เรื่องไฟใช้ไฟ led 10w ฟ้า-แดง
การเปลี่ยนน้ำไม่ได้เปลี่ยนเลยครับเพราะโดนพัดลมเป่า ภายใน 24 ชม น้ำจะลด 2-3เซน เลยคิดว่าเติมน้ำใหม่น่าจะเป็นการเปลี่ยนไปในตัว(รึเปล่า)
เรื่องปุ๋ยไปอ่านในนี้มาครับ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=259292.0
อ่านแล้วเลยลองทำตาม หยดลงวันละ 1ml มาเป็นเวลาอาทิตย์กว่าๆ ก่อนมันจะเริ่มเกิดอาการใบเป็นรู ซีด และใบละลาย

งันสาเหตุที่ลงสัตว์น้ำแล้ว ตายต้นไม้ดูแย่ลง เกิดจากท่านไม่ได้เปลี่ยนน้ำเลยได้แต่เติม ทำให้น้ำคุณภาพแย่ลง มีแอมโมเนียค่าต่างๆเป็นพิษอยู่เยอะ
แร่ธาตุในน้ำไม่เพียงพอ เพราะขาดการดูแลคุณภาพน้ำนั้นเอง
วิธีแก้
ถ้าตอนนี้ ไม่มีสัตว์น้ำอยู่ในตู้แล้ว ถ่ายน้ำ 70-80 % เช็ดล้างกระจก ดูดขี้ปลา ของเสียตามพื้น ตัดใบไม้ที่เสียหายละลายออก ให้หมด
เติมแบททีเรียน้ำช่วย ลงปุ๋ยตัวk ช่วย แล้วรอ.....!! ดูอาการ
ยังไงต้องถ่ายน้ำทุกอาทิตย์น่ะคับ อาทิตย์ละ20%ตู้เล็กๆถ่ายง่ายๆแปบเดียวก็เสร็จ ยังไงรอพี่ๆท่านอื่นแนะนำอีกทีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/15, [19:12:05] โดย M-Star »
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/07/15, [17:34:07] »

อ้อ ผมก็คิดว่าจาการที่น้ำแห้งจากพัดลมแล้วเราเติมน้ำเข้าไป
จะเป็นหมือนการเปลี่ยนน้ำไปในตัว
ไม่น่าเลยเรา n032

ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์