Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องโกบี้กับเรื่องแองเจิ้ลครับ  (อ่าน 1395 ครั้ง)
latios ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 01/07/15, [23:07:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1.)คือผมสงสัยว่า โกบี้ทุกสายพันธุ์มันอมทรายได้หมดเลยรึเปล่าครับ
เพราะผมเคยเห็นแต่โกบี้แก้มฟ้า ส่วนสายพันธุ์อื่นยังไม่ได้สังเกตุครับ

2.)โครานแองเจิ้ล สีซีดเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
ลายลูกขนาดประมาณ 3 นิ้ว ลงปลาได้3วัน (ปรับน้ำแล้ว)
วัดค่าน้ำปกติ อุณหภูมิ29-30 ตู้20" พื้นปะการัง00 ฉากหลังสีดำ หลอดฟลูขาว+LEDฟ้า(หลอดปลาล้วน)
ปลาร่าเริงดี กินอาหารปกติ ไม่เป็นโรค แล้วก็ไม่น่าจะเป็นการเปลี่ยนลายครับ ในตู้มีตัวนี้กับแมงดาทะเลตัวนึง
เท่าที่ผมสันนิฐานคือ
       - จะเกี่ยวกับความสว่างของตู้รึเปล่า?
      -  สีของสถาพแวดล้อม?
      - ปลาอยู่ในช่วงปรับตัว?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/07/15, [10:24:10] โดย latios »
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/07/15, [12:47:11] »

อมทราย ก็ตามชื่อครับ  โกบี้ตัวอื่น อาจจะไม่ค่อยอม...  เน้นไปทางขุดรูมากกว่า

โครานคงไม่ใช่เปลี่ยนลาย น่าจะสภาพน้ำมากกว่า
Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/07/15, [13:17:09] »

ค่า PH ได้เท่าไหร่ครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/07/15, [14:05:51] »

ค่า PH ได้เท่าไหร่ครับ
ประมาณ7.5ครับ
ตอนนี้สีเริ่มกลับมานิดหน่อยละครับ
จะเพิ่มphต้องทำยังไงครับ
Lamborghini ออนไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/07/15, [20:20:04] »

รันน้ำนานยังครับ ขอดูภาพรวมของตู้หน่อย ค่า no 2  no 3 เท่าไรครับ เหมือนติดเชื้อแบคที่เรียนในปลาทะเลเลย
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/07/15, [21:18:21] »

รันน้ำนานยังครับ ขอดูภาพรวมของตู้หน่อย ค่า no 2  no 3 เท่าไรครับ เหมือนติดเชื้อแบคที่เรียนในปลาทะเลเลย

ตู้นี้รันมาเดือนเศษๆก่อนเอาปลาลงครับ สิ่งมีชีวิตแค่2ตัว หินเป็นในตู้อาจโล่งๆไปหน่อยเพราะยังไม่ว่างหาทรงสวยๆครับ555
มีกรองแขวนกับกรองนอก
กรองนอกใส่หินเป็นขนาดแบบในตู้ประมาณ7-8ก้อนได้ครับ(ถ้ามีตะกอนในกรองเยอะผมดูดออก)
สภาพน้ำถือว่าโอเคครับ เวลาให้อาหารก็ไม่ให้เหลือนะ
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/07/15, [21:20:40] »

ถ้าเกิดจากโรคก็ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ผมมียาตัวนี้สามารถใช้ได้มั๊ยครับ
Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/07/15, [01:44:35] »

ถ้าไม่คิด จะลงก้นตุ้ ก็หยอดได้ครับ แต่ควรหาตุ้พยาบาลดีกว่าครับ
Ph น้อยไปหน่อยนะ  ผมเคยเพิ่มโดยใช้น้ำปูนขาวน่ะครับ
โดยใช้ปูนขาว 2 ช้อนผสมน้ำ 1 แก้ว ปล่อยจนตกตะกอน เอาน้ำใสมาใส่ที่กรองล่าง
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/07/15, [01:49:10] »

ถ้าไม่คิด จะลงก้นตุ้ ก็หยอดได้ครับ แต่ควรหาตุ้พยาบาลดีกว่าครับ
Ph น้อยไปหน่อยนะ  ผมเคยเพิ่มโดยใช้น้ำปูนขาวน่ะครับ
โดยใช้ปูนขาว 2 ช้อนผสมน้ำ 1 แก้ว ปล่อยจนตกตะกอน เอาน้ำใสมาใส่ที่กรองล่าง

วันนี้ลองแยกมาหยอดยาตู้พยาบาลดูแล้วครับ
เดี๋ยวจะลองปรับphดู ผมก็ว่าต่ำไปเหมือนกันครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/07/15, [09:11:08] »

ตู้เล็กไปนะ สำหรับแองเจิ้ลใหญ่

แองเจิ้ลเป็นปลาที่ต้องการคุณภาพน้ำที่ดี  เลี้ยงไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายเกินไป  การแยกมารักษาเหมือนจะถูก แต่เมื่อหายแล้วปล่อยกลับลงตู้เลี้ยงหากคุณภาพน้ำในตู้เป็นเหมือนเดิม ก็จะเป็นโรคนั่นนี่อีกอยู่ดี

แนะนำว่าจัดคุณภาพน้ำในตู้เลยดีกว่า หินเป็นให้รีบหามา(หินเป็นนะ ไม่ใช่หินตาย) ขอคุณภาพหินดีๆ จะได้ไม่เป็นภาระกับระบบกรอง(เล็กๆ)ในตู้เพิ่มขึ้นไปอีก

การที่ตู้ตั้งใหม่ๆ pH ตกไป7.5 ให้ดูที่น้ำผสมเกลือใหม่ๆ วัด pHดูว่าได้เท่าไหร่ ถ้าได้เท่านี้ค่อยใช้ Buffer เพิ่มปรับค่าให้ได้มาตรฐาน แต่... ถ้าน้ำใหม่ๆวัด pH ได้สูงกว่านี้ แสดงว่าการที่ pH ตกลงเป็นเพราะปัญหาอย่างอื่น
ให้เดาว่าทำไมก็
1. รันน้ำครบเดือน ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำปริมาณมากกว่าปกติก่อนลงปลา
2. ค่าของเสียต่างๆในตู้ปัจจุบัน ยังอยู่ในเกณฑ์สูง ทำให้ค่า pH ตกลงจากกระบวนการทางเคมีของวงจรไนโตรเจน

ส่วนที่ว่า "สภาพน้ำโอเค" เลยเริ่มไม่แน่ใจว่า "โอเค" คือแบบไหน ..555  การให้อาหารแล้วกินหมดไม่เหลือ ยังไม่ได้แปลว่าคุณภาพน้ำ "โอเค" นะครับ ต้องวัดคร่าวๆด้วยเครื่องมือวัด (น้ำยา)

ถ้าไม่มี ให้เปลี่ยนน้ำในตู้ก่อนเลยครับ 30-40% น้ำใหม่ควรมีอุณหภูมิเท่ากัน-หรือ-ใกล้เคียงกับน้ำในตู้ก่อนเปลี่ยน
และ เปลี่ยน 10-20% ทุกอาทิตย์ เพราะต้องเข้าใจว่าตู้มันเล็กและระบบกรองยังใหม่ ต้องเปลี่ยนน้ำช่วยไปเรื่อยๆอย่างน้อยในช่วง 2-3 เดือนแรกเลยทีเดียว
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/07/15, [10:34:55] »

ตู้เล็กไปนะ สำหรับแองเจิ้ลใหญ่

แองเจิ้ลเป็นปลาที่ต้องการคุณภาพน้ำที่ดี  เลี้ยงไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายเกินไป  การแยกมารักษาเหมือนจะถูก แต่เมื่อหายแล้วปล่อยกลับลงตู้เลี้ยงหากคุณภาพน้ำในตู้เป็นเหมือนเดิม ก็จะเป็นโรคนั่นนี่อีกอยู่ดี

แนะนำว่าจัดคุณภาพน้ำในตู้เลยดีกว่า หินเป็นให้รีบหามา(หินเป็นนะ ไม่ใช่หินตาย) ขอคุณภาพหินดีๆ จะได้ไม่เป็นภาระกับระบบกรอง(เล็กๆ)ในตู้เพิ่มขึ้นไปอีก

การที่ตู้ตั้งใหม่ๆ pH ตกไป7.5 ให้ดูที่น้ำผสมเกลือใหม่ๆ วัด pHดูว่าได้เท่าไหร่ ถ้าได้เท่านี้ค่อยใช้ Buffer เพิ่มปรับค่าให้ได้มาตรฐาน แต่... ถ้าน้ำใหม่ๆวัด pH ได้สูงกว่านี้ แสดงว่าการที่ pH ตกลงเป็นเพราะปัญหาอย่างอื่น
ให้เดาว่าทำไมก็
1. รันน้ำครบเดือน ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำปริมาณมากกว่าปกติก่อนลงปลา
2. ค่าของเสียต่างๆในตู้ปัจจุบัน ยังอยู่ในเกณฑ์สูง ทำให้ค่า pH ตกลงจากกระบวนการทางเคมีของวงจรไนโตรเจน

ส่วนที่ว่า "สภาพน้ำโอเค" เลยเริ่มไม่แน่ใจว่า "โอเค" คือแบบไหน ..555  การให้อาหารแล้วกินหมดไม่เหลือ ยังไม่ได้แปลว่าคุณภาพน้ำ "โอเค" นะครับ ต้องวัดคร่าวๆด้วยเครื่องมือวัด (น้ำยา)

ถ้าไม่มี ให้เปลี่ยนน้ำในตู้ก่อนเลยครับ 30-40% น้ำใหม่ควรมีอุณหภูมิเท่ากัน-หรือ-ใกล้เคียงกับน้ำในตู้ก่อนเปลี่ยน
และ เปลี่ยน 10-20% ทุกอาทิตย์ เพราะต้องเข้าใจว่าตู้มันเล็กและระบบกรองยังใหม่ ต้องเปลี่ยนน้ำช่วยไปเรื่อยๆอย่างน้อยในช่วง 2-3 เดือนแรกเลยทีเดียว

ขอบคุณครับ ยังไงเดี๋ยววันนี้ลองเปลี่ยนน้ำอีกรอบ
เรื่องหินเป็น มีเยอะอยู่ครับ NH3วัดแล้วได้0ครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/07/15, [21:04:34] »

วันนี้เปลี่ยนน้ำไป20% สีเริ่มดีขึ้นละครับ ก่อนหน้านี้หาปูนใสยังไม่ได้ เลยเอาสบู่สะลายน้ำ ใส่ไปนิดหน่อย
ผมใช้สบู่ที่ไว้ขจัดคราบมันน่ะครับ ค.เป็นเบสมันจะสูงหน่อยเพราะผมใส่นิดเดียว แล้วก็ไม่มีพวกส่วนประกอบที่ส่งผลต่อตู้ครับ
รอดูกันต่อไป

ขออภัยภาพไม่ชัดครับ
ลายดำเริ่มกลับมาละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/15, [21:07:42] โดย latios »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์